Câu hỏi về chuẩn bị dung dịch gốc trong nuôi cấy mô?

ttnhut91

Junior Member
Tại sao dd gốc thường được pha đậm đặc từ 10 đến 1000 lần. Khi sử dụng dd gốc phải pha loãng giảm đi 10 đến 1000 lần, nhằm mục đích gì?:hum:

Tốn chai lọ vận chuyển, lưu trữ. Không nhẽ công ty cung cấp mỗi lần bán 1 container 1000l cho phòng thí nghiệm ah2

pha chế dung dịch gốc tương đối lâu và mất nhiều thời gian. Như ban thấy đấy: cân đo đong đếm thật chính xác rồi lại phải khử trùng vài tiếng...thường chúng mình phải mất cả buổi để pha chế môi trường. do vậy pha dung dịch gốc 10X 100X..để tiện lợi cho việc bảo quản( đỡ tốn diện tích cho bảo bảo quản) và để dùng cho nhiều lần (đỡ phải pha lai môi trường)

Bạn thử pha Stock Vi lượng MS đúng như sách xem sao =)) Pha 1000ml mà đã cân những chất 0.0025g rồi, ko nhân lên chắc cân xong xỉu luôn, khỏi làm gì hết!
Bên cạnh đó việc pha số lượng nhiều cũng đỡ tốn thời gian nữa, pha 1 lần xài lâu dài (ko lâu wa' là dc.)

theo mình thì pha đậm đặc để tiện khử trùng, bảo quản, vận chuyển. Độ đậm đặc mình không nhớ rõ nhưng không đến 1000x đâu.chỉ khoảng 10-20 thì phải. đậm đặc quá khó làm lắm với lại không để lâu được thì phải. Cô mình từng nói vấn đề này nhưng mình lại trả cô nguyên vẹn không sứt mẻ rùi. hi hi

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back