Phương pháp tinh chế enzyme dạng lỏng sau khi lên men chìm

Status
Not open for further replies.
Phương pháp tinh chế enzyme dạng lỏng sau khi lên

Có ai biết cách tinh chế enzyme bằng vi sinh vật. Tức có nghĩa là sau khi lên men chìm có cả sinh khối vi sinh vật và hỗn hợp enzyme hòa lẫn với nhau. Làm sao tách ra được enzyme ở dạng lỏng.
Cám ơn.

Có ai biết cách tinh chế enzyme bằng vi sinh vật.

Câu này sai cơ bản.

Tức có nghĩa là sau khi lên men chìm có cả sinh khối vi sinh vật và hỗn hợp enzyme hòa lẫn với nhau. Làm sao tách ra được enzyme ở dạng lỏng.

Bạn không cho biết bạn cần tinh chế enzyme gì thì làm sao trả lời được đây?

Anh Hưng nói đúng lắm đấy.

Em đừng có hỏi những câu hỏi mà phải bắt người trả lời viết cả cho em cả quyển sách. Trước khi hỏi, xin hãy đọc một số quyển sách viết về phương pháp tinh chế thô, tinh các loại enzym đích. Nếu em đang chuẩn bị làm luận văn tốt nghiệp thì hãy đọc các quyển luận văn cùng đề tài của các anh chị khóa trước. Rồi đọc mở rộng ra các quyển sách khác, tìm ra được tính ưu, nhược của các quyển luận văn đã đọc. Tập hợp các phương pháp ấy, rồi liên tưởng đến cái enzyme của mình xem mình lên lựa chọn phương pháp nào dựa trên những cái mà thế giới, Việt nam đã làm.

Chúc gặp nhiều may mắn!

Nếu bạn có thời gian thì tìm đọc một số quyển có nói đến vấn đề này:
Vi sinh ứng dụng (Trần Minh Tâm - NXB Nông nghiệp)
Công nghệ Enzym (Nguyễn Đức Lượng -NXB ĐHQGTPHCM)
Còn nếu tìm không ra thì liên lạc với mình để cùng trao đổi.(Sử dụng công cụ
tin nhắn cá nhân trong diễn đàn)

Sau khi dừng quá trình lên men chính, trước khi tách chiết enzym thì ta phải làm lạnh môi trường ngay bởi vì lúc này vi sinh vật chủ chốt của quá trình lên men đã bắt đầu chuyển sang trạng thái suy vong, dinh dữong phù hợp đã cạn kiệt nên khả năng nhiễm các vi sinh vật ngoại lai rất lớn --> làm thay đổi cơ cấu của dịch sau lên men như làm giảm hoạt lực của enzym , thay đổi pH hoặc những thành phần trao đổi chất khác, đặc biệt hoạt độ của enzym giảm mạnh khi nó phải tồn tại trong môi trường phức tạp gồm nhiều thành phần, ở pH và nhiệt độ bất lợi cho độ bền hoạt lực enzym.
Sau đó rồi muốn phân tách pha chứa enzym hay tinh chế enzym thì mới làm được, và cái đoạn sau thì để các bác chuyên môn hơn trả lời giúp bạn.

Sau khi dừng quá trình lên men chính, trước khi tách chiết enzym thì ta phải làm lạnh môi trường ngay bởi vì lúc này vi sinh vật chủ chốt của quá trình lên men đã bắt đầu chuyển sang trạng thái suy vong
Lâm, enzyme là sản phẩm lên men bậc 1. Vì vậy, người ta sẽ dừng quá trình lên men trước khi đường cong sinh trưởng của vi sinh vật chuyển sang pha cân bằng và còn rất trước, trước pha suy vong. Em giải thích sao về điều này?

Vũ, vào phần kháng thể, đọc phần này, là biết ngay đáp án của mình nè.
Quay lại câu hỏi chính, chỉ cần biết suy luận là biết ngay để phân tách enzyme thì dựa trên cấu trúc, trọng lượng phân tử đều có cách cả. Tùy vào từng phương pháp và mỗi phương pháp lại có ưu, nhược điểm riêng. Người ta còn dựa cả vào tính tan trong nước của enzyme nữa mới hay chứ.

Bạn đã nghe dùng Ammonium sulfate để tủa enzyme chưa? Nếu chưa thì tìm protocol đọc nhé, đừng bắt tôi giải thích nguyên lý nữa mệt lắm. Một số cách khác để tinh sạch enzyme: thẩm tích cut-off theo trọng lượng phân tử, sắc ký ái lực, sắc kí trao đổi ion, sắc kí cột sử dụng sephadex......vv

He he he he...... Cái kiểu câu trả lời chung chung, vừa có thể khoe được kiến thức mình có, vừa làm cho người khác khó có thể hỏi rõ được phương pháp và cách làm. Quả thực là: thái tài, thái tài..... ?:D
Nhưng mà chẳng trúng đích của người hỏi tí nào. ?:D

@Trung: Cậu bắt đầu làm tôi bực mình. Cậu không rõ vấn đề này.

Bạn có thể cho mình biết nguyên lý của việc tách các lớp kháng thể dựa trên đặc điểm gì của nó không? Trọng lượng hay là cái một cái gì đó khác nhau trong cấu trúc của phần 'constant region'?

Cái này chỉ dùng để định tính và định lượng các kháng thể đặc hiệu. Có đúng không bạn ? Liệu phương pháp này có thể dùng được trong xác định lượng tổng số kháng thể của các lớp không? Nếu được, thì theo nguyên lý nào?

Tôi chỉ cho cậu chỗ đọc.

Bạn kiếm cuốn Current Protocol in Immunology của Willey đọc xem nhé.

Bạn cứ vào google, tìm với từ khóa anti human IgG rồi chọn đại một hãng nào bán cái đó. Đọc thông tin của nó. Rồi bạn sẽ biết ngay cách làm.

Cậu không đọc và nói trong đó chỉ có protocol, không có nguyên lý. Cậu cũng nói rõ cái cậu cần là nguyên lý, không phải phương pháp và cách làm:

Đừng mang quyển Protocol ra để dạy người khác nguyên lý của phương pháp, sai lầm hoàn toàn đấy

Khổ lắm, mèng ơi, mình không cần làm, mình không cần protocol, mình chỉ cần hiểu nguyên lý hoạt động 'của động cơ đốt trong' thôi.

Tôi một lần nữa đã kiên nhẫn trả lời cậu là

Bạn có vẻ ham học hỏi nhưng lại thích ăn sẵn. Nếu là một bạn sinh viên khác ít ra cũng biết kiếm cuốn sách đó mà đọc. Rồi nếu thấy quá dễ nhận ra nguyên lý thì lẳng lặng rút lui hoặc tử tế thì cho tiếng cám ơn. Hoặc chí ít nếu bạn có dở ra đọc thì bạn cũng nhận ra là cuốn đó đâu phải chỉ có Protocol. Mở đầu của một mục bao giờ cũng là giới thiệu phương pháp. Tiếp theo là phần protocol với các chú thích. Cuối cùng bao giờ cũng là phần "Background Information" nói về nguyên lý bạn ạ, tiếp đến là "Critical Parameters" và "Troubleshooting".

Bạn lại luôn chỉ dựa vào những gì có trong "cái kim" để tranh luận thế này sao. Nếu bạn chịu khó làm như tôi nói, bạn sẽ thấy trong tài liệu sản phẩm của hãng có rất rõ nguyên lý bạn ạ.

Thật sự tôi đã rất mong cậu biết điều và nhận ra giá trị đích thực của mình. Vậy mà cậu vẫn cố tình không hiểu và một lần nữa lại quàng xiên thế này

Cái kiểu câu trả lời chung chung, vừa có thể khoe được kiến thức mình có, vừa làm cho người khác khó có thể hỏi rõ được phương pháp và cách làm. Quả thực là: thái tài, thái tài..... ?
Nhưng mà chẳng trúng đích của người hỏi tí nào

Khoan nói về sự bới móc một cách.... không còn từ gì để diễn tả của cậu, làm sai lệch hẳn nội dung bài viết của tôi, sai lệch hẳn những gì tôi đã cố gắng giúp đỡ cậu. Chỉ riêng việc cậu tự động trích dẫn bài viết của tôi một cách sai lệch (thay protein và kháng thể bằng enzyme) mà không hề có lời nào cả là điều không thể chấp nhận.

Quay lại câu hỏi chính, chỉ cần biết suy luận là biết ngay để phân tách enzyme thì dựa trên cấu trúc, trọng lượng phân tử đều có cách cả. Tùy vào từng phương pháp và mỗi phương pháp lại có ưu, nhược điểm riêng. Người ta còn dựa cả vào tính tan trong nước của enzyme nữa mới hay chứ.

Bạn đã nghe dùng Ammonium sulfate để tủa enzyme chưa? Nếu chưa thì tìm protocol đọc nhé, đừng bắt tôi giải thích nguyên lý nữa mệt lắm. Một số cách khác để tinh sạch enzyme: thẩm tích cut-off theo trọng lượng phân tử, sắc ký ái lực, sắc kí trao đổi ion, sắc kí cột sử dụng sephadex......vv

Tóm lại tôi đã bó tay với cậu. Tôi sẽ không mất thì giờ với cậu nữa.

Xin lỗi các admin vì có lẽ lại làm mất thì giờ của mọi người để dọn dẹp.

Thật sự tôi đã rất mong cậu biết điều và nhận ra giá trị đích thực của mình. Vậy mà cậu vẫn cố tình không hiểu và một lần nữa lại quàng xiên thế này

Cái giá trị đích thực là cái gì thế, tôi chỉ che thấy điều này ở người tắm xong, rồi dùng máy sấy, sấy cả giờ mà vẫn chưa thế khô tóc thôi.

:D

Nguyễn Xuân Hưng said:
Xin lỗi các admin vì có lẽ lại làm mất thì giờ của mọi người để dọn dẹp.

Không phải xin lỗi. Admin sẽ ko làm nhiệm vụ xóa bài viết nữa mà tôi sẽ khóa các topic có vấn đề lại. Tôi hy vọng với tên họ và học vị rõ ràng, một thời gian sau những tác giả của các bài viết sẽ có cơ hội xem lại mình đã "thải" ra những cái gì. Mọi người đọc dù chỉ là HS/SV cũng có thể hiểu dễ dàng cái gì đang diễn ra chỉ trừ có người trong cuộc. Tiếc thay.

Hãy dừng việc post bài của 2 bạn lại và dành thời gian để đọc lại bài viết của mình. Mặc dù SHVN là một cộng đồng ảo nhưng đã có những con người "thực" cảm thấy khó chịu khi đọc những bài viết này.

Status
Not open for further replies.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back