1 chút về CÚ MÈO ????

Lê Trần Anh Vân

Senior Member
Chuyện thế này các bác ạ: em hoc mon Giải phẩu sinh lý người , về hệ xương , có nói là con người và thú đều có 7 đốt sống cổ , nhưng tại sao con người và các loài khác đều chỉ có thể quay cổ 180 độ thoi, còn Cú mèo thì quay cả 1 vòng tròn.
Em chỉ thấy vậy trong công viên chưa đọc qua tài liệu nào cả, định vào kiểm tra cho chính xác nhưng... bác bảo vệ không cho.Bây giờ nhờ các bác đấy.

eagle84 said:
Chuyện thế này các bác ạ: em hoc mon Giải phẩu sinh lý người , về hệ xương , có nói là con người và thú đều có 7 đốt sống cổ , nhưng tại sao con người và các loài khác đều chỉ có thể quay cổ 180 độ thoi, còn Cú mèo thì quay cả 1 vòng tròn.
Em chỉ thấy vậy trong công viên chưa đọc qua tài liệu nào cả, định vào kiểm tra cho chính xác nhưng... bác bảo vệ không cho.Bây giờ nhờ các bác đấy.

Tính theo phương thẳng đứng, cổ người xoay 90 dộ bên trái và 90 độ bên phải. Nhưng kô ai cộng lại thành 180 độ cả. Muốn xoay 180 thì từ đằng trườc xoay hẳn ra sau với điều kiện là phải giữ nguyên thân người. Nào bắt đầu xoay, coi thử được bao nhiêu. Bạn mà xoay được thì bạn là kỳ nhân (dị thú) rồi đó. Còn ông thầy bà cô nào dạy cái này thì phải xem lại cái ĐẦU ông bà ta và cả cuốn sách đó nữa

Cú mèo đúng là có khẩu độ xoay rộng hơn người và các lòai thú khác, nhưng chính xác có phải 360 hay không thì không rõ. Già rồi, quên rồi.

Bác lonxon nói nghe hay ghê nhỉ? em nói là thấy vậy trong công viên chứ có nói thầy cô nào dạy đâu, bác đọc kỹ giùm chut nha.Còn chuyện 180 độ , em chấp nhận sai .Nhưng nhũng lời bác nói ----->muốn quay cái cổ của bác 180 độ thiệt :D

Bác lonxon già rồi lẩm cẩm, còn các bác khác thì sao

eagle84 said:

theo câu trên bạn viết thì nó có 2 mệnh đề

Chuyện thế này các bác ạ: em hoc mon Giải phẩu sinh lý người , về hệ xương , có nói

con người và thú đều có 7 đốt sống cổ , nhưng tại sao con người và các loài khác đều chỉ có thể quay cổ 180 độ thoi, còn Cú mèo thì quay cả 1 vòng tròn.

Rõ ràng nguyên cái mệnh đề đằng sau bổ nghĩa cho cái động từ NÓI,mà ai nói ? cũng theo câu bạn thì là môn giải phẫu sinh lý người.

Vậy tôi hiểu cái chuyện "quay cổ 180 độ " cũng là do giáo trình đó giảng dạy hòan tòan chính xác theo câu bạn viết.

Nếu theo như lời giải thích sau của bạn thì trước chữ NHƯNG của mệnh đề sau phải là dấu chấm,khi đó câu nó sẽ thế này

Chuyện thế này các bác ạ: em hoc mon Giải phẩu sinh lý người , về hệ xương , có nói là con người và thú đều có 7 đốt sống cổ. Nhưng (em có thắc mắc) tại sao con người và các loài khác đều chỉ có thể quay cổ 180 độ thoi, còn Cú mèo thì quay cả 1 vòng tròn.

Bạn nên tập viết văn cho đúng ngữ pháp Việt Nam và diễn dạt cho rõ rành. Bạn học sư phạm mà diễn đạt không rành rẽ thế này thì làm sao dạy dỗ cho học sinh được cơ chứ.

Ngòai ra tôi còn chừa 1 lỗi căn bản kô muốn hỏi liền:

- Cú mèo là chim hay thú vậy bạn?

Bạn đang nói về người và thú (có vú) sao lại lôi cú mèo ra nói chuyện?

bác lonxon đúng là khác người , em thích rồi đó!!
Rõ ràng nguyên cái mệnh đề đằng sau bổ nghĩa cho cái động từ NÓI,mà ai nói ? cũng theo câu bạn thì là môn giải phẫu sinh lý người""".
Bác phân tích câu chi mà ghê thé ạ? mệt cái thân bác thêm nhỉ?
"""Vậy tôi hiểu cái chuyện "quay cổ 180 độ " cũng là do giáo trình đó giảng dạy hòan tòan chính xác theo câu bạn viết.
Cái giáo trình em ko thấy nói cái đó cả, em thắc mắc và đặt câu hỏi , thế thôi------>bác hiểu cái chuyện "quay cổ 180 độ"chưa chính xác
Nếu theo như lời giải thích sau của bạn thì trước chữ NHƯNG của mệnh đề sau phải là dấu chấm,khi đó câu nó sẽ thế này
Chuyện thế này các bác ạ: em hoc mon Giải phẩu sinh lý người , về hệ xương , có nói là con người và thú đều có 7 đốt sống cổ. Nhưng (em có thắc mắc) tại sao con người và các loài khác đều chỉ có thể quay cổ 180 độ thoi, còn Cú mèo thì quay cả 1 vòng tròn."""
Đối với em , dấu phẩy là đủ!!---> cố chấp bác nhỉ?
"""Bạn nên tập viết văn cho đúng ngữ pháp Việt Nam và diễn dạt cho rõ rành. Bạn học sư phạm mà diễn đạt không rành rẽ thế này thì làm sao dạy dỗ cho học sinh được cơ chứ."""

Cái này mới hay à: em học sư phạm, ai nói? em sẽ dạy học sinh , ai bảo? thông tin đó bác nhặt ở đâu vậy a.?nhưng cũng cảm ơn bác vì đã có công ngồi sữa ngữ pháp Việt Nam cho em.
""""Ngòai ra tôi còn chừa 1 lỗi căn bản kô muốn hỏi liền:

- Cú mèo là chim hay thú vậy bạn?

Bạn đang nói về người và thú (có vú) sao lại lôi cú mèo ra nói chuyện?""""
Bác không muốn hỏi liền nhưng em trả lời liền :bác không biết là chim hay thú à? hay bây giờ mới thây được cái LỖI CĂN BẢN đó vậy ạ?vui ghê đó!!!

Chuyện kể rằng 1 nhà dzăn trẻ gửi bản thảo đến nhà xuất bản và nói với biên tập viên:

- chà chà, tôi mãi lo theo đuổi tâm lý nhân vật,muốn giãi bày hết mọi tư tưởng của mình,nên lắm khi bỏ sót dấu chấm,dấu phẩy, phiền anh thấy thiếu thì cho vô dùm nhé.

Biên tập viên lật qua vài trang rồi trả bản thảo:

- ông về đưa dấu chấm, dấu phẩy đi, chúng tôi sẽ thêm chữ cho ông.

Trình độ mỗi người đôi lúc chỉ hơn nhau ở chỗ dùng dấu chấm hay dấu phẩy đấy bạn à.

Theo cái memory đang rỉ sét của tôi, thì tôi chưa thấy con thú nào có lông vũ cả. Thậm chí cái định nghĩa về thú mà tôi học là: có dây sống,4 chi, có nhau thai, đẻ con và có tuyến sữa cho con bú cũng kô thấy chỗ nào nói là nó có lông vũ hết.

bác lonxon đúng là lộn xộn thiệt, bác cứ châm chỉa hòai, người ta đã nhận sai rồi kia mà. chỉ bảo giúp đi. các bác khác có í kiến gì không? :D

Thôi nào bác , bác hay châm người khác nhỉ?nhưng không sao , em đã nhận ra cái sai mà bác cư snói hoài như thế thì cũng hết cách thôi ( khi nào rãnh vao" tán gẫu" em với bác đấu cho vui nghe) , còn câu hỏi em rát muốn nghe câu trả lời , chẳng lẽ cái memory của bác không thể tải thêm những cái khác nữa à?
Nào, bác và em hạ nhiệt độ xuống mọtt chút đi !!
Trứoc khi đặt câu hỏi em đã biết vấn đề thú với chim rồi( không chữ cháy đâu) nhưng bác trả lời lại khó nghe quá ( tính bác hay như vậy a`?)
Vậy câu hỏi lại là : con CÚ Mèo có điều gì đặt biệt ở cổ mà co thể quay được như thế ạ?
Bác trả lời được chứ? Cảm ơn trứoc nha :D

"Trình độ mỗi người đôi lúc chỉ hơn nhau ở chỗ dùng dấu chấm hay dấu phẩy đấy bạn à"
-----> cái này em không đồng ý với bác,bác hay đem cái trình độ ra nói lắm à? nếu ai cũng nhận ra điều đó thì chắc không ai hơn ai cả, bác nhỉ? :D

Theo cái memory đang rỉ sét của tôi, thì tôi chưa thấy con thú nào có lông vũ cả. Thậm chí cái định nghĩa về thú mà tôi học là: có dây sống,4 chi, có nhau thai, đẻ con và có tuyến sữa cho con bú cũng kô thấy chỗ nào nói là nó có lông vũ hết.

Có xương sống thì chính xác hơn (trong đó có tủy sống), dây sống ở bọn này chỉ có trong giai đoạn phôi thôi!

con CÚ Mèo có điều gì đặt biệt ở cổ mà co thể quay được như thế ạ?

Cố gắng đọc lại sách động vật có xương sống nhé, trong đấy có đủ đấy!

Tìm hiểu về các loài chim bộ cú Strigiformes

Tìm hiểu về các loài chim bộ cú Strigiformes !

Chào các bạn ! mình là thành viên mới của diễn đàn này. Hôm nay tình cờ tìm kiếm trên google thầy diễn đàn này hay quá nên mình XIN GIA NHẬP làm thành viên. Thấy các bạn bàn bạc về các loài Cú dữ quá nhưng nói chung là chúng ta đang cưỡi ngựa xem hoa cả. Vì lần đầu tiên tham dự lời lẽ không hay xin đại xá nhé !! :p 8)
Nhân đây xin gửi cái Link này về trang web của tôi may ra nó giúp được mọi người chút ít kiến thức về cái bọn HÔI NHƯ CÚ ấy có khi lại thấy thơm thơm

http://www.vncreatures.net/kqtracuu.php?ID=2025&tenloai=&Submit333=Search&type=bo&ch=&loai=1&radio=V

Chúc mọi người khoẻ hạnh phúc.

Xin chào ... chú Pmytrung (Nhìn ảnh avatar :D )

Trang web của chú rất hay và chuyên nghiệp. Cháu rất bất ngờ khi biết ở Việt Nam đã có một website như thế này về Sinh vật rừng Việt Nam.

Chú có phải là người được giải Trí tuệ Việt Nam không ạ ?

Cú mèo là loài chim săn mồi trong đêm nên có mắt rất lớn, tầm nhìn của nó tới 180 độ. Nhưng cái mắt to cộ ấy của nó không thể liếc qua liếc lại được, nên để thích nghi, nó có thể quay ngoắt cổ tổng cộng 270 độ. (phước cho nó là có nhiều xương cổ hơn người)
eagle84 hỏi có vậy mà đã bị mr lonxon xạc cho te tua, lần sau nếu gặp ông này chắc tôi phải tránh mặt.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back