Cho mình hỏi về alen

trungkien11

Junior Member
Mình mới bập bẹ môn sinh nên chưa có các khái niệm cơ bãn, mong mọi người giúp đỡ. Cho mình hỏi khái niệm về alen là gì vậy, mình nghe mấy bạn nói mà cũng k rõ cái này lắm. VD như gen AaBb thì alen là gì? Mình xin cảm ơn.

Dễ thôi mà bạn alen là các trạng thái khác nhau của gen .VD gen quy định màu da bao gồm 2 alen alen A da đen , a: da trắng , Còn gen AaBb thì alen là A, a , B, b
Có gì đâu hồi trc minhd cũng bị mấy khoản này học nhiều thì thông hết hé

mình cám ơn bạn, àh nhân đây cho mình hỏi một số thứ liên quan đến alen ( mong admin đừng cho e là spam).
mình nhớ là có 1 công thức là gen có n alen thì sẽ có x=(n+1)*n/2 kiểu gen và từ đó có x(x+1)/2 cách lai đúng ko?

mình cám ơn bạn, àh nhân đây cho mình hỏi một số thứ liên quan đến alen ( mong admin đừng cho e là spam).
mình nhớ là có 1 công thức là gen có n alen thì sẽ có x=(n+1)*n/2 kiểu gen và từ đó có x(x+1)/2 cách lai đúng ko?
sao lại là cách lai. Đó chỉ là công thức tính nhanh thui chứ thực ra cách lai là do người đem lai lai giống chứ ko phải nhờ CT. Còn việc các alen kết hợp với nhau đều là do ngẫu nhiên, ko có công thức nào cụ thể cả.:mrgreen:

@trungkien11để mình cho bạn khái niệm về alen cho dễ hiểu: Alen là những trạng thái khác nhau của cùng 1 gen, cùng tồn tại ở 1 locut xác định trên NST
mấy ki khái niệm là mình chúa gét đọc thuộc, hiểu là đc rồi, nhưng nhiều lúc khái niệm cũng phải bắt buộc nhớ, làm bài thi mới có điểm :)

Đây là 1 trong những khái niệm cực kì khó hiểu của sinh học, cung may khái niệm của nó ngắn, dễ học. Mình chỉ giải thích thêm cho các bạn hỉu.
có 3 định nghĩa na ná như nhau locus - gene - ailen (Allele).
Locus có nghĩa từ "location" nghĩa là vị trí của đoạn mã đó trong chromosome. Dễ hỉu hen.
Gene: Tất cả các đoạn mã đc chuyển thành protein đc gọi là gene, kg quan trọng nó là đột biến, hay bình thường. Cứ tạo đc protein thì gọi là gene.
Ailen: vd tính trạng màu của hạt đậu đc quy định là T và t. Thì T là 1 ailen, và t là 1 ailen khác. Nhỡ có đột biến xảy ra ở T tạo ra gene T- thì T- lại là 1 alien khác. Mỗi một đột biến khác nhau lại tạo ra 1 ailen khác nhau nữa.
Từ ailen (Allele) lấy từ tiếng Hy Lạp nghĩa là "một cái khác"

Giải thích chi cho rắc rối vậy @onion8x, mình mới học THPT thôi mà , hiểu đc bản chất mấy cái này là đc ? Nhưng ai có kiến thức vững thì hiểu sâu cũng tốt nhưng chủ topic chắc nên hiểu theo bản chất rùi mới hiểu cụ thể sau Thân

cho mình hỏi;"tại sao locus có nhiều hơn 2 allele ?cơ chế của nó?

:???::???:
Đây là 1 trong những khái niệm cực kì khó hiểu của sinh học, cung may khái niệm của nó ngắn, dễ học. Mình chỉ giải thích thêm cho các bạn hỉu.
có 3 định nghĩa na ná như nhau locus - gene - ailen (Allele).
Locus có nghĩa từ "location" nghĩa là vị trí của đoạn mã đó trong chromosome. Dễ hỉu hen.
Gene: Tất cả các đoạn mã đc chuyển thành protein đc gọi là gene, kg quan trọng nó là đột biến, hay bình thường. Cứ tạo đc protein thì gọi là gene.
Ailen: vd tính trạng màu của hạt đậu đc quy định là T và t. Thì T là 1 ailen, và t là 1 ailen khác. Nhỡ có đột biến xảy ra ở T tạo ra gene T- thì T- lại là 1 alien khác. Mỗi một đột biến khác nhau lại tạo ra 1 ailen khác nhau nữa.
Từ ailen (Allele) lấy từ tiếng Hy Lạp nghĩa là "một cái khác"

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back