Thực phẩm

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
Staff member
Chào các bác, em đang có ý tưởng sản xuất một sản phẩm thực phẩm hay nước giải khát. Nghĩ mãi chưa ra cái gì để làm cả, bác nào cũng thích cái này thì thảo luận nhé.
Yêu cầu:
1. Sản phẩm chưa có trên thị trường hoặc đã có nhưng thị trường còn trống (thế em mới kiếm ăn được chứ).
2. Sản phẩm có tính đại chúng (rẻ, mọi người đều có thể dùng).
3. Quan điểm của em là thực tế, có lợi nhuận và phát triển lâu dài.
Nguồn lực sẵn có:
1. Nhân công đủ.
2. Thiết bị đủ dùng cho mảng vi sinh.
3. Thị trường: có kênh phân phối sẵn, khỏi lo nếu sản phẩm tốt.
4. Vốn: cái này hơi ít nên chỉ sản xuất sản phẩm rẻ thôi.

hìhì, hồi trước em có định nghiên cứu sản xuất mấy cái đồ nhậu như nem chua, nộm cao cấp, nhưng nghĩ đi nghĩ lại chẳng ăn thua. Nghĩ sang mảng nước giải khát thì thấy khó chen chân vào thì trường toàn đại gia như Coca-cola, Pepsi, Vinamilk... Nếu muốn vô đây chắc phải kiếm thị trường ngách thôi hà. Các bác cho em ý kiến nha.

Hix, hồi còn học đại học tôi có 2 dự định: Trồng nấm và trông đu đủ. Cuối cùng chả làm được cái gì hết.

Tuy nhiên các bạn dân BK có nhiều cái thực tế tốt hơn dân Tổng hợp bọn mình. Và bạn đã có cơ sở như vậy thì bây giờ vấn đề chỉ còn là Ý tưởng để thực hiện thôi, chứ không phải như mình ngày xưa: Có ý tưởng nhưng trong tay chẳng có gì.

Hiện giờ tôi có ý tưởng khác, không ăn nhập gì với những gì bạn đã nói cả. Do đó xin hẹn dịp khác sẽ thảo luận vấn đề đó.

Chúc bạn sẽ sớm tìm được sản phẩm của mình.

Cảm ơn bạn đã quan tâm, trước đây tôi cũng có ý định trồng nấm và đã tìm hiểu khá kỹ về kỹ thuật. Nhưng sau nhận ra rằng nếu trồng thì không ăn thua và quay sang mảng chế biến các sản phẩm nấm. Cũng sau khi tìm hiểu kỹ và bắt tay vào thực hiện thì lại có một mảng khác hay hơn nên đã quyết định làm cái đó.
Có lẽ sang năm sẽ quay lại với vấn đề chế biến nấm sau khi tiềm lực và kinh nghiệm mạnh hơn chút nữa. Không biết ý tưởng của bạn là gì, nếu không bí mật quá thì chúng ta có thể thảo luận :lol: .

Chào các bác, em đang có ý tưởng sản xuất một sản phẩm thực phẩm hay nước giải khát. Nghĩ mãi chưa ra cái gì để làm cả, bác nào cũng thích cái này thì thảo luận nhé.
Yêu cầu:
1. Sản phẩm chưa có trên thị trường hoặc đã có nhưng thị trường còn trống (thế em mới kiếm ăn được chứ).
2. Sản phẩm có tính đại chúng (rẻ, mọi người đều có thể dùng).
3. Quan điểm của em là thực tế, có lợi nhuận và phát triển lâu dài.
Nguồn lực sẵn có:
1. Nhân công đủ.
2. Thiết bị đủ dùng cho mảng vi sinh.
3. Thị trường: có kênh phân phối sẵn, khỏi lo nếu sản phẩm tốt.
4. Vốn: cái này hơi ít nên chỉ sản xuất sản phẩm rẻ thôi.
Mình hùn lại làm nước lọc đóng chai đi ha bác, mau làm giàu mà lại ít tốn tiền nữa, nhất là làm hàng giả đó bác.Hihihi! Theo em thì bác nên chuyển nghề đi ha, sang viết truyện khoa học giả tưởng đi, sorry!!!hihihi!

Mình hùn lại làm nước lọc đóng chai đi ha bác, mau làm giàu mà lại ít tốn tiền nữa, nhất là làm hàng giả đó bác.Hihihi! Theo em thì bác nên chuyển nghề đi ha, sang viết truyện khoa học giả tưởng đi, sorry!!!hihihi!

Vâỵ à, cảm ơn bác đã cho ý kiến, nhưng bác không có lỗi gì đâu, đừng sorry tôi. Có lẽ bác đang viết truyện khoa học giả tưởng nên mời tôi đi cùng đường à. Không được đâu bác à, tôi không hợp cái đó, có lẽ chỉ bác mới làm được thôi. Mà cũng có lẽ chỉ làm được có thế chứ không làm được như tôi đâu nhỉ.

mình thâý bác biotech no'i gì gì đâu á.. nói làm mâ't hứng ghê. ma` em cũng định trồng nâ'm, định nghiên cứu 1 tí, và làm qui mô lớn để bán kiếm ít tiền trang trải cho việc nghiên cứu sinh học. :D vốn thì eo hẹp râts sợ bị thâts bại, nếu thâts bại thì chắc em đói quá, bác dontcry có cao kiến gì xin mách cho em với, mâý huynh đệ ai có cao kiến gì thì bày với , sau này em giàu to sẽ hâụ tạ :D :D

Thực ra mình thấy các sản phẩm thực phẩm lên men cũng là một hướng đi đấy. Làm sữ chua đi. Chắc cái này đáp đứng yêu cấu của casper đắy. Nếu cần mình tìm tài liều cho.

nghiên cứu 1 tí, và làm qui mô lớn để bán kiếm ít tiền trang trải cho việc nghiên cứu sinh học. vốn thì eo hẹp râts sợ bị thâts bại, nếu thâts bại thì chắc em đói quá, bác dontcry có cao kiến gì xin mách cho em với, mâý huynh đệ ai có cao kiến gì thì bày với , sau này em giàu to sẽ hâụ tạ

Tôi cũng đã nghĩ đến hướng trồng nấm và cũng đã từng trồng thử nghiệm nhưng một vấn đề là mặt bằng khó đáp ứng, với lại việc trồng nấm tuy có lãi nhưng nói thẳng ra là phù hợp với bà con nông dân hơn. Nếu muốn theo hướng nấm theo tôi bạn nên đi theo hướng chế biến. Vì hiện tại trên thị trường đang rất cần các sản phẩm chế biến từ nấm.

Thực ra mình thấy các sản phẩm thực phẩm lên men cũng là một hướng đi đấy. Làm sữ chua đi. Chắc cái này đáp đứng yêu cấu của casper đắy. Nếu cần mình tìm tài liều cho.

Hihi, chắc bluespring chưa về VN nên không biết cái mặt hàng sữa chua bây giờ đầy rẫy rồi, nhà nào cũng tự làm được cả, quán giải khát nào cũng làm, nếu làm cho ra hồn tức có thương hiệu, đóng hộp đàng hoàng thì không thể cạnh tranh được với Vinamilk hay Nestle đâu à.

các ý tưởng hay quá . nếu làm sữa chua thì cho em 1 chân nhé ,( em đã thực hành làm sữa chua trên phóng thí nghiệm vi sinh rồi đấy ). ăn cực kì ngon nhé
còn về chế biến nấm cũng là ý tưởng rất hay . Thị trường bây giờ đòi hỏi cao lắm , mình càng có cách chế biến lạ , ngon thì chắc chắn sẽ thu hút khách hàng .
Nhưng em chưa tìm hiểu nhiều về cái này ....hik

Trồng nấm là hướng đi đầu tiên mà nhóm của mình đang tiến hành , mặt bằng thì đã có , nguyên liệu thì đã chuẩn bị sẵng sàng, tất nhiên ko đi theo hoàn toàn hướng của bà con nông dân vì 1 phần la nghiên cúu còn phần chế biến thì tụi mình chưa nghĩ đến
( vì chuyên nghành học la về môi trường).
Bây giờ có nơi để thảo luận thì hay quá. Mọi người giúp đỡ nhé :D

trồng nấm và chế biến thì tuyệt vời. nhưng mới bước đầu thì mình nghĩ là nên trồng nấm trước cái đã, sau 1 thời gian mọi chuyện ổn định và đi vào nề nếp(nghĩa là có nấm để ăn hoặc có dư để bán ) rồi sau đó mới đầu tư vào việc chế biến. bây giờ đang hòan tất khâu cuối cùng để hòan thiện cơ sở vật chất(ngốn hết 2 triệu VNĐ), bây giờ đã phóng lao rồi nên anh em cũng phải theo, nên những kinh nghiệm là rất quan trọng, vì nếu không thành công chác sẽ có một số sinh viên vô gia cư lang thang xin ăn :mrgreen:
mong các bác góp ý cho để chúng em còn rút kinh nghiệm.
:D :D (cười dễ thương ghê)

ừ làm nấm được đó, làm nó xong mới hiểu câu nói của người xưa; bắt người chiều ý ta thì dễ, chứ sao bắt ông trời chiều ý ta.

Chúc bạn lỗ vốn in ít thôi, không đến nổi đi ăn mày.

mylife said:
trồng nấm và chế biến thì tuyệt vời. nhưng mới bước đầu thì mình nghĩ là nên trồng nấm trước cái đã, sau 1 thời gian mọi chuyện ổn định và đi vào nề nếp(nghĩa là có nấm để ăn hoặc có dư để bán ) rồi sau đó mới đầu tư vào việc chế biến. bây giờ đang hòan tất khâu cuối cùng để hòan thiện cơ sở vật chất(ngốn hết 2 triệu VNĐ), bây giờ đã phóng lao rồi nên anh em cũng phải theo, nên những kinh nghiệm là rất quan trọng, vì nếu không thành công chác sẽ có một số sinh viên vô gia cư lang thang xin ăn :mrgreen:
mong các bác góp ý cho để chúng em còn rút kinh nghiệm.
:D :D (cười dễ thương ghê)

Ok. bạn đã quyết tâm, vậy cứ mở một cái topic riêng về trồng nấm, mọi người sẽ tam gia trao đổi kinh nghiệm, ý kiến.

chào các bác thấy các bác có ý kiến sôi nổi quá làm em cũng phát " ghiền " hiện tại em cũgn đang có một ý tưởng về chuyên dề thực phẩm bác nào thích thì hãy liên lạc với em vả lại ý tưởng này là tạo ra một sản phẩm mới hoàn toàn em dịnh dùng ý tưởng này cho đề tài nghiên cứu của mình vào tháng 4 tới nhưng khổ nỗi em chỉ mới " mon men" vào cnsh chỉ mới ..................1 tháng hà vì em là lính mới mà (sv năm 2)
NÊN : em thật sự nhờ sự giúp đỡ và hướng dẫn của các bác nhiều lắm
hãy liên lạc với em thoe địa chỉ này nhé :hoahuongduonglovely@yahoo.com
chúc các bác sớm thực hiện được ước mơ của mình
&&&&&&&&&&&&&&&&&&&
áo em phất phới trên cầu
ông anh đứng dưới ngóc đầu lên xem

Để nghiên cứu cần đam mê, để đưa được một sản phẩm mới của bạn ra thị trường cần đam mê + kiến thức kinh tế.

bạn ntah oi , mình thật ssự cũng rất muốn làm một cái gì đó về cnsh , nhưng mà bọn mình đc thực hành ít quá cho nên không hiểu sản phẩm mà bạn định đưa ra lkà gì?
bạn thử nói để mọi người thảo luận xem sao
:oops:

Thực phẩm là một yếu tố sống còn đối với mỗi một con người. Nhưng bạn quan tâm đến lĩnh vực này từ khía cạnh nào nhỉ? Công Nghệ Sinh học ứng dụng vào chế biến Thực phẩm chăng? Ngày nay khoa học sinh học đã phat triển và có ứng dụng rất nhiều thành tựu của khoa học sinh học vào chế biến và bảo quản thực phẩm Đặc biệt là công nghệ Vi Sinh đấy
Nhưng quả thực không biết bắt đầu từ khía cạnh nào đây

cảm ơn bác casper đã chỉ dẫn về sản phẩm mới của em liên quan đến vấn đề thực phẩm hiện tại em đang làm về vấn đề này dưới sự chỉ dẫn của một anh học chuyên về lĩnh vực kinh tế ( ngành ngoại thương ) anh này đã một lần đoạt giải nhì trong kì thi do hội doanh nghiệp việt nam tổ chức với sản phẩm " nến nghệ thuật aladanh" và một thầy giáo cố vấn
nhưng do mới đi nguyên cứu lần đầu không tránh khỏi bỡ ngỡ và sai sót vì vậy em post lên đây bài viết của mình với một mong muốn là mọi người cùng trao đổi về đề tài em sẽ làm sắp tới hi vọng nhận được những ý kiến đòng góp chân thành từ mọi người

sản phẩm nấm của các bạn thì tui đảm bảo 99% thất bại
vì:
chúng ta không có đầu ra,
không tập trung chất xám,
đó là hai nguyưên nhân chính
tui cũng đã từng chuyển gaio công nghệ cho nhìu bà con nông daan rùi
và cũng đã trồng nhiều rùi
nhưng
đúng là như bác nào nói đó<<<báo cáo,,,,,,,,,,,quân ta chết hết>>>
tui có một ý tưởng khá hay đó la làm thạch casper ơi làm bánh bằn thạch hay lắm đó 8) 8)

tui có một ý tưởng khá hay đó la làm thạch casper ơi làm bánh bằn thạch hay lắm đó

Làm bánh bằng thạch? Tôi chưa nghe thấy bao giờ. Không biết đây chỉ là ý tưởng của bác hay thế nào. Tôi thì được cái máu làm ăn lắm.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back