con gì đây?? giống con bọ cạp nhưng ko fải!!!

thuandanghoa

Senior Member
con này e mới chụp hình được cách đây 2 hôm, bửa đó trời mưa, thấy nó chui lên từ đường nước trong toilet.nhìn sơ sơ cứ tưởng là bò cạp , nhìn kỹ thì ko biết là con jì!!!

nó có hình dạng na ná giống bò cạp nhưng đuôi thì chỉ là cái "cọng dây" ngoe nguẩy khi nguy hiểm( ko chích được), còn 2 cái càng thì bé xíu,số lượng chân của nó thì bằng với bò cạp nhug dài và mảnh hơn, nói chung nhìn nó vô hại

mong các ace gải đáp hộ!!! tks

Attachments

588 KB · Views: 6,970
    586.1 KB · Views: 4,065
    569.3 KB · Views: 1,658
    923.8 KB · Views: 1,839
    922.9 KB · Views: 1,918
Đây là cá thể lai giữa bò cạp và nhện. Ko thấy chích khi bị chọc ghẹo, nhưng sẽ tiết ra 1 mùi tởm khủng khiếp!

sao mình tìm thông tin trên internet thì thấy loài bò cạp giả ko có hình dạng giống như zdầy!
mình bổ sung thêm là nó đôi khi có tỏa ra cái mùi cũng lạ lạ(giống bạn sonbach nói) :))

Đây là bò cạp giả, hay còn gọi là bò cạp giấm. Khi đụng vào nó xịt ra mùi nồng nồng cay cay. Mình có gặp trong rừng mấy lần.

Loài thuộc lớp Hình nhện (Arachnida), bộ Uropygi. Muốn biết sâu hơn, thì bạn phải gửi mẫu cho về Viện Sinh thái và tài nguyên sinh vật, Hà Nội. Chúng tôi sẽ có câu trả lời chính xác cho bạn

Ai mua mấy con này 1tr1 một con mình về nhà 1 tháng mùa mưa chắc đủ tiền học master =)) :botay:

bạn tungbi1693 noi giỡn hay nói choi vậy!!!! kon đó nhà mình lâu lâu cũng có ak! hihi bạn mà mua t sell cho 50% thui!kekkeke

ờ...bạn có mua không...để chủ thớt phá nhà tìm sau đó lấy tiền xây lại nhà mới!?!?!?
mà cũng phục bạn này gớm...ghớm vậy mà cũng bắt lên xem được.:sad:

con này e mới chụp hình được cách đây 2 hôm, bửa đó trời mưa, thấy nó chui lên từ đường nước trong toilet.nhìn sơ sơ cứ tưởng là bò cạp , nhìn kỹ thì ko biết là con jì!!!

nó có hình dạng na ná giống bò cạp nhưng đuôi thì chỉ là cái "cọng dây" ngoe nguẩy khi nguy hiểm( ko chích được), còn 2 cái càng thì bé xíu,số lượng chân của nó thì bằng với bò cạp nhug dài và mảnh hơn, nói chung nhìn nó vô hại

mong các ace gải đáp hộ!!! tks
Con này có nhiều mà. Nó là dạng côn trùng, họ hàng nhà bọ cạp, cái càng kẹp của nó to và ngắn hơn bọ cạp. Con này thì không độc nhưng cái đuôi mà rung thì chạy ngay đi chỗ khác hoặc bịt mũi lại không (ĐIẾC MŨI ĐÓ):hihi:. Mùi thì không thể chịu được. Con này sống ở chỗ ẩm thấp, bạn có thể tìm thấy ở dưới những đống củi hoặc thân cây, gốc cây mục nát lâu ngày. :mrgreen:

Loài thuộc lớp Hình nhện (Arachnida), bộ Uropygi. Muốn biết sâu hơn, thì bạn phải gửi mẫu cho về Viện Sinh thái và tài nguyên sinh vật, Hà Nội. Chúng tôi sẽ có câu trả lời chính xác cho bạn

Theo những gì tôi vừa tra cứu thì có vẻ là đúng như dự đoán của bạn. Hoàn toàn đồng ý về việc muốn biết sâu hơn thì phải có mẫu chứ không giống kiểu mấy thầy Giáo sư nhà mình vừa rồi dựa trên mấy tấm hình ở trên báo điện tử dân trí, thầy thì bảo là kền kền, thầy thì bảo là đại bàng đầu trọc làm thiên hạ chẳng biết nên nghe ai.

hình

mình thấy kon này quoài nàk! quê mình đầy nhóc luôn! người ta hay kêu nó là bò cạp nước nghe nghe đâu như zậy! chứ không biết chính xác là gì?

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back