đang cần các bạn giải giúp

hoaitran

Senior Member
người ta tổng hợp các mARN nhân tạo trong môi trường có tỷ lệ 3A:1X. cóa mARN tạo ra được đưa vào cơ thể vi khuẩn để tổng hợp các chuỗi poolipeptit. phân tích các chuỗi polipeptit tạo thành, thu được các tỷ lệ các axit amin: a1=42%, a2=19%, a3=14%, a4=14%, a5=6%, a6=5%.
bộ ba mã mã hóa a1 là?
A: AXA
B: XXX
C: AAA
D: XXA

Mình giải thế này.Không biết đúng hông.Các bạn góp ý nha.
A/X=3/1
=>A=3/4
X=1/4
=>ta có được tỉ lệ của 8 loại bộ 3.
Xét tỉ lệ của các aa
a1=42%
=>a1 mã hóa AAA=27/64=>C

Mình giải thế này.Không biết đúng hông.Các bạn góp ý nha.
A/X=3/1
=>A=3/4
X=1/4
=>ta có được tỉ lệ của 8 loại bộ 3.
Xét tỉ lệ của các aa
a1=42%
=>a1 mã hóa AAA=27/64=>C
cho mình hỏi tại sao lại là AAA mà ko phải cái khác :???: Với lại cậu kiếm đâu cái 27/64 vậy.

cho mình hỏi tại sao lại là AAA mà ko phải cái khác :???: Với lại cậu kiếm đâu cái 27/64 vậy.
Mình có tỉ lệ của các nu đó A=3/4
X=1/4
=> AAA=(3/4)^3=27/64
Còn câu hỏi là tại sao ko phải là cái khác là vì mình có 2 nu, sẽ tạo ra 8 bộ 3 mã hóa cho 6 aa. AAA mã hóa cho 1 aa chiếm tỉ lệ 27/64 giống như đề bài yêu cầu.

à ra thế. Có nghĩa là phải thay dần dần 8 cách vào thì mới ra đc đáp án hả cậu.
ko còn cách nào khác à hay công thức cũng đc, vì nếu nó cho nhiều hơn nữa thì bao giờ mới ra.

ko còn cách nào khác à hay công thức cũng đc, vì nếu nó cho nhiều hơn nữa thì bao giờ mới ra.
Mình cũng không biết đâu.Nhưng tại bài này rơi vào TH đặc biệt nên đề cho thế. Chứ không thì mình cũng không biết sao nữa.Hì

mình thấy Jason có lý,hi vọng còn nhiều bài như thế này.

Giả sử trong mã di truyền có x nu loại A, ta có tỉ lệ mã di truyền đó là (1/4)^(3-x).(3/4)^x = 0,42 <=> 3^x = 0,42.4^3 = 26,88 => x = log(3)26,88 = 3

Giả sử trong mã di truyền có x nu loại A, ta có tỉ lệ mã di truyền đó là (1/4)^(3-x).(3/4)^x = 0,42 <=> 3^x = 0,42.4^3 = 26,88 => x = log(3)26,88 = 3
(y) cách này cũng đc. Nhưng hơi khó hiểu, em sợ ngồi phòng thi thì chẳng nhớ đc đâu. Đành chép lại, làm nhiều cho nhớ vậy. :mrgreen:

không thừa đâu bạn.^^.Nó cho thế mình mới biết dc kết quả làm đúng hay ko đấy.hehe

ngoài ra nó còn có vai trò lừa bạn nữa. Nhiều bài của SP nó lừa thế rùi. Cho câu hỏi rõ dài cuối cùng hỏi cái đâu đâu ấy. :mrgreen:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back