nhờ các pro trả lời hộ em về môi trường vi sinh vật

ky su tre

Junior Member
Dựa vào các tiêu chuẩn nào để lựa chọn môi trường tốt ưu trong công nghệ lên men vi sinh vật ( hoặc trong nuôi cấy vsv)
em tìm mãi trên google mà không thấy tra cứu sách vở cũng chẳng có . các bác gúp em với em đang cần gấp tài liệu . em xin cảm ơn nhiều

Dựa vào các tiêu chuẩn nào để lựa chọn môi trường tốt ưu trong công nghệ lên men vi sinh vật ( hoặc trong nuôi cấy vsv)
em tìm mãi trên google mà không thấy tra cứu sách vở cũng chẳng có . các bác gúp em với em đang cần gấp tài liệu . em xin cảm ơn nhiều

Trước tới giờ mình cũng chưa nghe nói tới các tiêu chuẩn này, (đúng hơn là không chú ý) dạo trước cũng có thắc mắc một thời gian nhưng để lâu nên cho vào tủ mất. Hiện tại thì làm thế này:
- Nghiên cứu một VSV nào đó bắt đầu bằng việc lựa chọn môi trường nuôi cấy
- Seach loại VSV đó xem có ai nghiên cứu chưa, đặc điểm sinh học của nó thế nào, các công trình nghiên cứu trước dùng môi trường gì
- Phương pháp làm của họ có điểm nào gần tương đương với mình không (tính kế thừa)
...
Nếu chưa ai làm lại phải thêm bước đánh giá ảnh hưởng của môi trưồng nuôi cấy lên sinh trưởng và phát triển ...
- Điều kiện: nhiệt độ, pH, thành phần dinh dưỡng ...
- Tiêu chí so sánh và đánh giá: - Mật độ tế bào, sinh khối ... (lên men)
- Số lượng, đường kính khuẩn lạc
- Thời gian nuôi cấy
...
(sau đó cái nào tốt hơn thì dùng)

Tối ưu môi trường lên men vsv

Chào bạn,

Bạn đang tìm môi trường tối ưu cho lên men VSV, nhưng không nói rõ là tối ưu cho việc thu nhận sản phẩm gì từ VSV? Hình như là bạn đang nói đến lên men chìm đúng không?
Bạn định tối ưu cho việc sản xuất sinh khối? Enzym? hoặc các sản phẩm bậc 1 nói chung hay là các sản phẩm bậc 2? thông thường nếu là sản phầm từ vsv (không phải là sinh khối) thì cần xem bổ sung các tiền chất gì vào môi trường đó (bạn nên thảm khảo các tài liệu về công nghệ sản xuất các acid amin và acid hữu cơ, các sp bậc hai như chất kháng sinh hoặc Vit... chẳng hạn)
Đúng như câu trả lời ở trên, sau khi xác định mục tiêu là cần sản phẩm gì từ VSV (xác định loài, type... ); sau đó, tìm hiểu xem chủng vsv đó tạo ra sp gì là chính, và tìm các tài liệu của nghiên cứu trước đây xem là họ đã tìm và làm được gì...
Tóm lại là bạn phải xác định được là bạn cần lấy cái gì từ vsv đem lên men, và theo kiểu lên men gì nhé!
TB: Nói thực là đọc câu hỏi của bạn thì rất khó trả lời là phải cần các tiêu chuẩn gì cho môi trường lên men, vì tùy loại sản phẩm vsv mà quy trình nuôi, tách sp từ môi trường cùng với các điều kiện đi kèm sẽ có sự thay đổi lớn, ấy là chưa nói về thời gian tương ứng cho từng giai đoạn trong quy trình ấy.
Nói chung, một môi trường phân lập (nếu chủng vsv của bạn được tách từ cơ chất/ môi trươgnf tự nhiên), môi trươgnf giữ giống, môi trường làm giàu (nếu cần), và môi trường thích hợp cho điều kiện sản xuất một hoạt chất... nào đó thường người ta khảo sát các điều kiện vật lý như nhiệt độ thích hợp (ví dụ: một số nấm men hay nấm mốc nói chung sinh trưởng tốt ở 28 - 30 độ C; trong khi vi khuẩn thường trên mức nhiệt độ này, thậm chí thường là 37 độ C...), hoặc điều kiện tạo sinh khối khác với điều kiện tạo sản phẩm...; Tiếp đến là các điều kiện hóa học như thành phần môi trường (cơ bản mt vsv - tổng hợp hay nhân tạo- thường chú ý tới các đk tối thiểu như nguồn carbon, ni tơ (vô cơ hay hữu cơ), các muối khoáng... nếu cần thì phải tính cả một số hợp chất đặc biệt cho sinh trưởng của vsv ấy hoặc tiền chất cần thiết cho tạo thành sp... rối tính đến lượng của từng thành phần (về lượng giá chung thì trong các sách học vs đại cương đều nói rất rõ bạn àh), và khi thay đổi các thông số trên trong ngưỡng cho phép thì các thông số (thường là sinh trưởng của vsv và tốc độ hay lượng sp tạo thành tương ứng với thời gian cụ thể; xây dựng đường phản ánh tương quan giữa hai đại lượng này nếu cần); Có thể nói, giai đoạn trên là bạn đang thực hiện bướccc tối ưu hóa phenotype, tiếp là tối ưu hóa genotype (cải tạo chủng giống vsv sau khi đã chọn được môi trường tối ưu trong điều kiện thí nghiệm của bạn - nhớ là đây chỉ là trong đk thí nghiệm của bạn mà thồi, chưa phải là đk chung của mọi nghiên cứu về vsv này trong literature); tìm thuật toán tối ưu; xem xét ảnh hưởng của nhiều nhân tố (tham số) tới mục tiêu thu nhận (nếu là tế bào thì nên đặt theo logN, hoặc các mục tiêu khác như hoạt chất mong muốn... xây dựng phương trình phản ánh sự tương quan y=a1x1+a2x2 +....)
Không rõ tôi đã hiểu đúng câu hỏi của bạn chưa?! Dù sao cũng mong là có thể đóng góp một chút cho điều bạn đang thắc mắc!

Chúc bạn sớm tìm được lời giải đáp thích hợp :dance:

chọn môi trường cho vsv thì bạn nên tính các nguồn Đường, N, vi lượng... cho cân bằng là nuôi được hết vd mình thường dùng LB, MPA( bổ sung cao nấm men), King's B để nuôi vi khuẩn, Hansen để nuôi nấm xạ khuẩn thì ISP. nếu cần thì bổ sung thêm đệm PH như Kh2Po4 hay K2hpo4, sao cho Ph thích hợp với các loại vsv bạn cần nuôi

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back