Giúp triển khai đề tài: Kỹ thuật di truyền trong chọn giống

mình muốn tìm hiểu về kĩ thuật di truyền trong chọn giống nhưng mà không biết gì về lí thuyết cả, ai có cao kiến xin trình bày giúp, hoặc chỉ cho các tài liệu dể tìm hiểu cho rõ. xin cám ơn và đa tạ. :? :lol:

bluespring said:
Cổ vũ cho venus tiên phong nhé. Em cứ thử post một vấn đề mà em thích thú lên đi. Sau đó mọi người sẽ giúp em triển khai đề tại đúng không nào?

Em xin cảm ơn bluespring !
Em cũng đang suy nghĩ và có ý định muốn làm đề tài nào đó ,nhưng còn phân vân chưa biết chọn nghành nào . Làm đề tài chủ yếu là về di truyền , vi sinh , Thực vật , Hóa Sinh . Còn Sinh thái thì ít lắm phải không ạ? Em sẽ suy nghĩ kĩ để chọn lĩnh vực . Vì hiện giờ em đang quan tâm đến rất nhiều vấn đề ở rất nhiều lĩnh vực , mà "ôm rơm thì nặng bụng " nên ...., Các anh chị có thể cho em 1 vài lời khuyên trong việc lựa chọn chứ ạ?

Em cũng đang suy nghĩ và có ý định muốn làm đề tài nào đó ,nhưng còn phân vân chưa biết chọn nghành nào .

Trước tiên em nên hỏi ý kiến từ các thầy đang dạy em, em muốn làm một đề tài nào đó thì phải có thầy hướng dẫn và định hướng cho em, tự em không nghĩ ra được đề tài đâu (viển vông lắm). Em đừng ngại, các thầy sẽ giúp đỡ tận tình mà!

Làm đề tài chủ yếu là về di truyền , vi sinh , Thực vật , Hóa Sinh .

Với những đề tài thuộc những chuyên ngành này em có thể tiến hành trong phòng thí nghiệm được, sẽ không phải đi công tác xa, việc sắp xếp thời gian cũng chủ động hơn!

Còn Sinh thái thì ít lắm phải không ạ?

Hoàn toàn không ít chút nào cả, không những vậy những nghiên cứu về sinh thái còn có lịch sử phát triển lâu hơn những chuyên ngành trên rất nhiều. Nhưng làm về sinh thái học với con gái thì không được thuận lợi lắm. Sẽ rất khó khăn nếu em phải đi thực địa thu mẫu (làm việc, ăn, ngủ, và các sinh hoạt cá nhân khác). Hơn nữa, làm về chuyên ngành này em sẽ rất khó thu xếp thời gian để có thể vừa bảo đảm học tập trên lớp và làm đề tài.

Chúc em thành công!

Em cảm ơn greenfield. Những góp ý đó rất quan trọng .Em sẽ thử xem sao nhỉ . Có gì em lại hỏi lại các anh chị nhé. 1 lần nữa em xin cảm ơn !!!!!!!!!!!!!!!

làm sao để có thể nghỉ ra một đề tài nghiên cứu. Nói chung tôi hơi cầu toàn nên có thể cả đời không nghiên cứu được cái gì. Tôi thích nghiên cứu về lĩnh vực sinh học phát triển và thần kinh học. Nếu được thì ở Mỹ là tốt nhất.
hiện nay không biết ở VN có nghiên cứu về lĩnh vực sinh học phát triển không? Ví dụ phôi gà, chuột. Con vật được nghiên cứu rõ nhất là ruồi dấm thì chắc không còn nhiều cái khả thi để làm.
Cuốn Principles of Development của Wolpert là một cuốn sách rất hay. Mọi người có thể đọc cuốn này để tăng trí tưởng tựong cho đề tài nghiên cứu của chúng ta.

làm sao để có thể nghỉ ra một đề tài nghiên cứu. Nói chung tôi hơi cầu toàn nên có thể cả đời không nghiên cứu được cái gì. Tôi thích nghiên cứu về lĩnh vực sinh học phát triển và thần kinh học. Nếu được thì ở Mỹ là tốt nhất.

Hình như bạn chưa hiểu từ "nghiên cứu" là gì!

hiện nay không biết ở VN có nghiên cứu về lĩnh vực sinh học phát triển không?

xin trả lời bạn là có!

Con vật được nghiên cứu rõ nhất là ruồi dấm thì chắc không còn nhiều cái khả thi để làm

Tại sao vậy? bạn có cơ sở gì để có thể khẳng định như vậy!

Cuốn Principles of Development của Wolpert là một cuốn sách rất hay. Mọi người có thể đọc cuốn này để tăng trí tưởng tựong cho đề tài nghiên cứu của chúng ta.

Đọc sách để tăng trí tưởng tượng cho đề tài nghiên cứu sao ??????????????
Thế thì nên đọc những cuốn tiểu thuyết viễn tưởng thì hơn!

Tôi đồng ý với greenfield là điều này là phi thực tế. Tuy nhiên, tôi hoàn toàn ủng hộ việc này và nếu mylife, venus, ngoannhatquadat ... hay bất kỳ bạn sinh viên nào có ý tưởng nghiên cứu nào đó, hãy post lên đây. Khoa học cần điều đó.

Điều đáng sợ nhất của người làm nghiên cứu là chỉ đi theo những con đường đã có. Tôi có đọc ở đâu đó câu danh ngôn, đại ý: " Ban đầu làm gì có đường, người ta đi mãi mà thành đường"

mình muốn tìm hiểu về kĩ thuật di truyền trong chọn giống nhưng mà không biết gì về lí thuyết cả, ai có cao kiến xin trình bày giúp, hoặc chỉ cho các tài liệu dể tìm hiểu cho rõ. xin cám ơn và đa tạ.
Đã tách thành chủ đề riêng. Bạn nào có thể giúp mylife triển khai đề tài này thì xin mời

venus said:
bluespring said:
Cổ vũ cho venus tiên phong nhé. Em cứ thử post một vấn đề mà em thích thú lên đi. Sau đó mọi người sẽ giúp em triển khai đề tại đúng không nào?

Em xin cảm ơn bluespring !
Em cũng đang suy nghĩ và có ý định muốn làm đề tài nào đó ,nhưng còn phân vân chưa biết chọn nghành nào . Làm đề tài chủ yếu là về di truyền , vi sinh , Thực vật , Hóa Sinh . Còn Sinh thái thì ít lắm phải không ạ? Em sẽ suy nghĩ kĩ để chọn lĩnh vực . Vì hiện giờ em đang quan tâm đến rất nhiều vấn đề ở rất nhiều lĩnh vực , mà "ôm rơm thì nặng bụng " nên ...., Các anh chị có thể cho em 1 vài lời khuyên trong việc lựa chọn chứ ạ?
Tôi thì lại cho rằng, mình phải là người đầu tiên biết mình thích cái gì. Vì thế khi em biết em thích cái gì như thích nghiên cứu, thích ngồi lab hay thích đi lại bay nhảy..:) thì em đã chọn lựa được đến 90% rồi đấy.
Sau nữa, nếu em đã định đi tìm thầy cô giáo để hỏi thì cũng phải biết thầy cô đó đang làm gì..:) và tóm lại, các thầy các cô sẽ đưa cho em một số y' tưởng của các thầy và em có quyền chọn lựa.
Và khi em bắt đầu làm cái em quan tâm (ít hày nhiều), rồi em cũng có ý tuởng của riêng mình khi bắt đầu làm việc...
Tôi vẫn nghĩ Hóa Sinh là một ngành học rất cơ bản, và sẽ phù hợp với việc thích nghiên cứu..:)
Còn Sinh thái, em có thể email cho anh Khương, anh ý sẽ nói cho em biết có nên theo ko?...:)
Chúc em thành công nhe'... mà đã thích nghiên cứu thì càng bắt đầu sớm ngày nào thì càng tốt ngày ấy...:)

Drosophilia said:
hiện nay không biết ở VN có nghiên cứu về lĩnh vực sinh học phát triển không? Ví dụ phôi gà, chuột. Con vật được nghiên cứu rõ nhất là ruồi dấm thì chắc không còn nhiều cái khả thi để làm.

Tui đề nghị bạn nghiên cứu thần kinh con dzoi đi, nó bự chảng to đùng, đến đứa cận thị cũng phải thấy nữa là đứa sáng mắt. Con dzuồi dzấm bé tẹo, bé như hạt cát, có mà hỏng mắt sớm mới nghiên kíu con này,

mâý bác giúp trển khai dùm đi, chia xẻ kinh nghiệm , kiến thức đi chứ!!!
mà sao lạ ghê ta, sao lại có Lỗ Tâ'n ở đây nhỉ???? :mrgreen:
hi vọng sẽ dược nhiều người tham gia vào cái này. :D

nãy giờ đọc các bài trong chủ đề này tui cảm thấy có cái gì đó không ổn lắm. Mình đóng cửa chủ đề này đi nghe các bác!!!Sorry! Thành thật mà nói các bài viết trong chủ đề này chẳng có liên quan gì hết ráo. Sorry. Nên đóng cửa chủ đề này đi ha!!

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back