Các anh chị sử dụng kho sách của shvn ntn?

Hoàng Đức Minh

Senior Member
Staff member
Em thấy trong kho của shvn có rất nhiều sách và tài liệu hay. Nhiều người vẫn vào đó load sách, và em biết nhiều anh chị còn có số lượng sách gấp nhiều lần như vậy. Nhưng em thấy như bản thân em chẳng hạn mớ sách của em chưa bao giờ em đọc hết 4/10 (sách giấy) còn ebook thì được có 3 quyển là từ đầu tới cuối (mà chả hiểu gì ráo).

Hồi trước trong một buổi học của Mit anh Hiếu có nói một câu mà em cứ băn khoăn mãi đại ý là: sách thì nhiều nhưng ko đọc nghiêm chỉnh thì như alibaba vớ được kho báu mà ko có nơi dùng thì cũng trở thành vô dụng. Theo em nghĩ cách dùng những tài sản đó thì quan trọng hơn, vì vậy em muốn thảo luận với các anh chị về cách sử dụng nó ntn?

Theo em nghĩ có thể có một số cách sử dụng sau:

1. Đọc kỹ, nghiền ngẫm cho hiểu và thảo luận với người khác, nâng cao khả năng hiểu biết của chính mình. Nếu là giảng viên, thì sẽ truyền hiểu biết đó cho lớp sinh viên hoặc ko phải thì truyền cho người cộng tác, người cùng làm việc với mình.

2. Đọc để thỏa mãn trí tò mò của chính mình.

3. Đọc vì phải làm, làm trực tiếp.

Còn 1 kiểu nữa

4. Đọc để giúp các đồng chí khác giải đáp thắc mắc.

Cách này vừa giúp người (trước mắt), vừa giúp mình (lâu dài). Vấn đề là mấy ai chịu làm vậy nhỉ..

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back