Tranh luận hay khiêu khích?

P

pppnnn

Guest
Chào tất cả các bạn;

SHVN từ khi mới thành lập đã xuất hiện nhiều tranh cãi mà cách nói chuyện của một số bạn - dù vô tình hay cố ý - mang đầy chất khiêu khích khiến cho diễn đàn mất hẳn sự nghiêm túc như mong đợi.

Tại sao các bạn không thể góp ý với nhau một cách lịch sự và tôn trọng nhau???

Tất cả chúng ta - dù là GS hay chỉ mới học phổ thông - đều là NGƯỜI. Do đó, mọi người đều bình đẳng với nhau, có thể có bạn về kiến thức là thầy của một bạn khác hay về tuổi tác đáng là bậc trưởng bối của một ai khác trong diễn đàn nhưng khi vào tham gia diễn đàn chúng ta đều nên đối xử một cách bình đẳng và tôn trọng lẫn nhau.

(Xin mở ngoặc nói thêm về ý kiến cá nhân của tôi trong việc này: để tạo bình đẳng trong diễn đàn, cách tốt nhất là dùng nick ảo - và đây cũng chính là một trong các lý do tôi không thích dùng tên thật trên diễn đàn!)

Đừng để SHVN sẽ một ngày nào đó nổi tiếng vì các vụ tranh cãi vô bổ như thế này!

Mong các bạn hãy cùng nhau phát triển diễn đàn như một sân chơi có ý nghĩa.

Để kết thúc bài viết, tôi xin mượn lời của bạn Cao Xuân Hiếu, khi đó là vietbio đã viết:

vietbio said:
Tôi đồng ý với những ý kiến của lonxon về IP và citation. Tuy nhiên, các bạn có vấn đề về ý thức tôn trọng đồng nghiệp và bản thân. Tôi thấy các Prof của DE họ bao giờ cũng tôn trọng ý kiến của bất kỳ cá nhân nào cho dù đấy là một SV hay KTV. Mình cần phải học họ ko chỉ kiến thức mà cả văn hóa ứng xử.

Thân ái;

pppnnn

Lại thêm một nhà hoạch định chiến lược. Khổ quá. Bớt nói, năng làm, tích cực suy nghĩ thì tốt hơn.

Và hơn nữa nếu có tự tin nói lên ý kiến thì cụng tự tin cho thiên hạ biết mình là ai. SHVN đã từ lâu kô chơi trò mặc danh.

Chào anh Dũng;

Trần Hoàng Dũng said:
Lại thêm một nhà hoạch định chiến lược. Khổ quá. Bớt nói, năng làm, tích cực suy nghĩ thì tốt hơn.

Tôi chẳng có việc gì phải hoạch định chiến lược cả. Đây là việc nội bộ của SHVN, cho đến giờ phút này tôi đối với SHVN chỉ là khách qua đường thì làm sao mà hoạch với định????
Chẳng qua, tôi thấy (và nghĩ) sao thì nói vậy thôi, các bạn thích nghe thì nghe, không thì thôi chứ có ai buộc các bạn nghe đâu?
Nếu các bạn thích và nghĩ rằng mình làm như thế là đúng thì cứ tiếp tục kiểu "tranh luận" như vậy đi.

Ai cũng có tính hiếu kỳ, dân VN lại càng hiếu kỳ hơn, thỉnh thoảng rỗi rảnh vào xem cách các bạn "tranh luận" kiểu này cũng vui. ?8)

Trần Hoàng Dũng said:
Và hơn nữa nếu có tự tin nói lên ý kiến thì cụng tự tin cho thiên hạ biết mình là ai. SHVN đã từ lâu kô chơi trò mặc danh.

Thứ nhất, điều này tôi đã nói với anh Dũng một lần rồi, anh xem lại bài viết tôi đã nói với anh nhé.
Thứ hai, tôi không phải là kẻ nặc danh. Ký danh của tôi là pppnnn.

Thân ái;

pppnnn

Với tui, pppnnn kô phải là tên, kô phải là 1 người để tui đối thoại trên 4rum này, pppnnn có khác gì nick hay nặc danh.

Còn chuyện bạn muốn nặc danh thì cứ nặc danh cho trọn, mắc cái gì lại đưa email và bảo ai muốn biết tên bạn thì mail  cho bạn, bạn  sẽ cho biết, làm chuyện tào lao. Bộ tui rảnh hay bạn quá cực kỳ quan trọng để tui phải đi kiếm coi bạn là ai à, chừng nào bạn cỡ Khường Tử Nha thì tui sẽ đóng vai  Văn Vương sẽ thân chính đi kiếm.

Còn bạn muốn, bạn cứ pm cho tui tên của bạn đi, rồi tui sẽ đóng vai "ông Tám" đi rỉ tai khắp tai khắp forum giúp bạn để trả lời câu hỏi "Người ấy là ai !!!????i", thế là bạn sẽ nổi tiếng như mấy cô  chân dài khoe hình mát mẻ  úp úp mở mở trên nấy forum khác. Đây là một chiêu khá thông dụng của giới "sâu bịt".

Ở những 4rum phổ thông vốn thích dùng tên giả để chơi trò ý kiến- tiếp thu thì họ có thể khen ngợi bạn rối rít trước những lời vàng ý ngọc của bạn thậm chí mời bạn làm quan to ngồi nơi mâm cao cỗ đầy, chứ trên diễn đàn này là xài tên thật để bài tỏ ý  kiến, kô có tên thật thì miễn.

Bạn thử hình dung lớp bạn (tức là mọi người ai cũng biết rõ ai là ai) đang chuyện trò rôm rả, tự nhiên có thằng cha căng chú kiết bịt mặt bịt mũi như Ninja thò 2 coi mắt và cái mồm chen ngang câu chuyện đòi "đóng góp ý kiến giúp lớp này tiến bộ hơn" rồi còn bảo chỉ thích chơi trò bịt mặt còn chìa tờ giấy có ghi số điện thoại bảo là muốn biết là ai cứ gọi điện vào số đó sẽ cho biết tên. Tào lao không chịu được.

Bạn cứ tin đi khi bạn xuất hiện bằng tên thật, bạn sẽ được mọi người ở đây chào đón  như thế nào.

Chứ còn bây giờ tui khuyên ngược lại bạn là đừng tốn thời gian khuyên can gì chuyện nội bội/quy tắc hoạt động của SHVN vốn đã định hình, kẻo bài của bạn bị xóa hay tiễn vô sọt rác thì uổng phí quá.

Vấn đề này cũng đã bàn cãi nhiều rồi nên tui chỉ có mấy ý như sau:
1- Đây là một diễn đàn của những người yêu sinh học vì thế chúng ta quan tâm thì cùng giải đáp trao đổi những thắc mắc, (trong đó có sự tranh cãi là không tránh khỏi).Nhưng cãi như thế nào đó là vấn đề cẩn phải bàn.
2- Vì chúng ta là những con NGỪOI, mà là người có học thức thì chẳng có lí gì chúng ta lại dùng nickname ẩn( đã là con NGƯỜI) thì phải có tên đàng hoàng chứ). Chúng ta bình đẳng trước tri thức vì đâu có ai giỏi toàn diện dâu.Mặc dù trong diễn đàn tui biết có nhiều người giỏi hơn tui. Họ có thể là thạc sĩ , tiến sĩ... nhưng là Ths ,Ts trên một lĩnh vực nào đó.
3- Nếu là người VN thì vấn đề nhân cách, tôn trọng con ngườii, văn minh lịch sự trong lời nói chắc hẳn các bạn không lạ đúng không ?, miễn sao chúng ta đừng thái quá là được.
4- Vì số lượng thành viên lớn lại nhiều thành phần nhưng chúng rta đã là thành viên thì hãy vì mục tiêu chung của diễn đàn để cùng nhau tiến bộ. :!:

Chẳng qua, tôi thấy (và nghĩ) sao thì nói vậy thôi, các bạn thích nghe thì nghe, không thì thôi chứ có ai buộc các bạn nghe đâu?
Nếu các bạn thích và nghĩ rằng mình làm như thế là đúng thì cứ tiếp tục kiểu "tranh luận" như vậy đi.
Như này là khiêu khích rồi đấy.
Tôi đã được 1 bài học của anh Dung trong chuyên mục PPGD sinh học PT roi, nên giờ vào đây hoàn toàn "thiện chí" ?:mrgreen:
Với tui, pppnnn kô phải là tên, kô phải là 1 người để tui đối thoại trên 4rum này, pppnnn có khác gì nick hay nặc danh.

Còn chuyện bạn muốn nặc danh thì cứ nặc danh cho trọn, mắc cái gì lại đưa email và bảo ai muốn biết tên bạn thì mail ?cho bạn, bạn ?sẽ cho biết, làm chuyện tào lao. Bộ tui rảnh hay bạn quá cực kỳ quan trọng để tui phải đi kiếm coi bạn là ai à, chừng nào bạn cỡ Khường Tử Nha thì tui sẽ đóng vai ?Văn Vương sẽ thân chính đi kiếm.

Còn bạn muốn, bạn cứ pm cho tui tên của bạn đi, rồi tui sẽ đóng vai "ông Tám" đi rỉ tai khắp tai khắp forum giúp bạn để trả lời câu hỏi "Người ấy là ai !!!????i", thế là bạn sẽ nổi tiếng như mấy cô ?chân dài khoe hình mát mẻ ?úp úp mở mở trên nấy forum khác. Đây là một chiêu khá thông dụng của giới "sâu bịt".

Ở những 4rum phổ thông vốn thích dùng tên giả để chơi trò ý kiến- tiếp thu thì họ có thể khen ngợi bạn rối rít trước những lời vàng ý ngọc của bạn thậm chí mời bạn làm quan to ngồi nơi mâm cao cỗ đầy, chứ trên diễn đàn này là xài tên thật để bài tỏ ý ?kiến, kô có tên thật thì miễn.

Bạn thử hình dung lớp bạn (tức là mọi người ai cũng biết rõ ai là ai) đang chuyện trò rôm rả, tự nhiên có thằng cha căng chú kiết bịt mặt bịt mũi như Ninja thò 2 coi mắt và cái mồm chen ngang câu chuyện đòi "đóng góp ý kiến giúp lớp này tiến bộ hơn" rồi còn bảo chỉ thích chơi trò bịt mặt còn chìa tờ giấy có ghi số điện thoại bảo là muốn biết là ai cứ gọi điện vào số đó sẽ cho biết tên. Tào lao không chịu được.

Bạn cứ tin đi khi bạn xuất hiện bằng tên thật, bạn sẽ được mọi người ở đây chào đón ?như thế nào.

Chứ còn bây giờ tui khuyên ngược lại bạn là đừng tốn thời gian khuyên can gì chuyện nội bội/quy tắc hoạt động của SHVN vốn đã định hình, kẻo bài của bạn bị xóa hay tiễn vô sọt rác thì uổng phí quá.
Anh Dũng nói rất đúng và ...hay!
Tôi đã học hỏi được rất nhiều ở diễn đàn này - Cám ơn mọi người !

Chà, lâu ngày không vô đây, bỗng nhiên thấy nổi lên 2 chủ đề tranh cãi không chuyên môn.

Xin phép góp ý chung 2 trong 1 nhé :

Với tư cách cá nhân, tôi thích chơi kiểu nickname hơn, nhưng dù gì ở đâu cũng nhập gia tùy tục ở đó, vào shvn, thì mình chấp nhận hiện danh.

Tuy nhiên, mình có điều muốn nói với Dũng và Cường, 2 admin ở đây - các bạn đóng 2 vai trong diễn đàn, 1 vai thuần túy chuyên môn và 1 vai admin, do hiện danh nên 2 vai này sẽ lẫn lộn vào nhau. Về chuyên môn, ta cứ nên mạnh dạn phát biểu hoặc dẫn dắt đàn em. Nhưng về vai admin khó hơn đấy nhé : 1 vai admin tròn trịa thì cái ego - cái tôi - phải lùi về đàng sau để mềm mỏng nhưng kiên quyết theo đuổi tiêu chí của diễn đàn. Cả Cường và Dũng đều hết sức nhiệt thành, không vụ lợi trong việc duy trì, phát triển diễn đàn. Cả hai cùng đều mục đích phát triển do đó nếu có những bất đồng nho nhỏ thì ghìm cái tôi lại chút xíu, vì đàn em đều nhìn vào 2 cậu cả mà.

Dũng đã đẩy pppnnn vào 1 cái thế tranh cãi bắt buộc, mình thấy nếu bạn mềm mỏng hơn trong ứng xử với cậu ấy có lẽ shvn lại có thêm 1 đàn anh gia nhập vào nhóm admin của các bạn đấy chứ.

Hehe, báo tuổi trẻ mới quảng cáo cho shvn mà vô đây thấy ì xèo vầy, không hay đâu.

Mình cũng là người qua đường thỉnh thoảng vui ghé lại chơi, ai cần sách vở gì thì giúp, có vài lời góp ý.

Chào các bạn;

Lẽ ra tôi đã theo lời khuyên của anh Dũng, không post bài nữa! ?:oops:

Tuy nhiên, vì thấy anh Bảo có ý kiến nên tôi phải quay lại cám ơn anh ấy đã hiểu ý của tôi và cám ơn vì sự góp ý của anh ấy.

Nguyễn Hoàng Bảo said:
có lẽ shvn lại có thêm 1 đàn anh gia nhập vào nhóm admin của các bạn đấy chứ

@anh Bảo: Làm admin chắc không được rồi, tôi sợ ba cái vụ làm lãnh đạo lắm, lãnh đạn như chơi ?:D , và vì tôi hiện rất bận, nhưng về IT, nếu SHVN cần và nếu tôi biết, tôi sẽ sẵn sàng cộng tác để SHVN ngày một tốt hơn.

@anh Dũng: có lẽ cũng nên kết thúc ở đây thôi anh Dũng nhé. Dù sao cũng cám ơn anh đã trao đổi với tôi mấy hôm nay.
Anh có thấy tôi biết nghe theo lẽ phải chưa, không cần biết là ai, miễn lời khuyên hữu lý là tôi nghe theo liền ?:oops:
Chúc anh luôn vui vẻ;

Thân ái;

pppnnn

Tui đã tính trả lời a Bảo, nhưng lại thôi, nhưng cuối cùng thì đành viết ra vậy:

A Bảo lăn lộn nhiều hơn tui ;) lại đang làm sếp mà sếp thì có cái nhìn của sếp: trước tiên ta dụ nó theo ta, rủ rê nó đi nhậu đã, nếu được thì ok nhậu dài dài, không thì ta bụp nó cũng chưa muộn.

Tui nhìn sự việc theo cách của tui, ít ra ai đến nhà tui quậy phá thì việc đầu tiên là tui phải bụp nó trước đã, rồi tính gì thì tính.

Vậy thì ai có cùng quan điểm với a Bảo cũng kô sao mà cùng quan điểm với tui thì cũng vậy, kô ai đúng cũng kô ai sai, thế thôi.

Thứ năm tới 31-8 chúng tui chừng vài người ở SG sẽ đi nhậu sẽ bàn tính chuyện đưa kho ebook vài trăm Gb lên nét, sách có, quyết tâm có, cái chúng tui cần kế đến là 1 dân chuyên sờ ti, nếu bạn muốn thì "dzu a quéo cằm".

trước tiên ta dụ nó theo ta, rủ rê nó đi nhậu đã, nếu được thì ok nhậu dài dài, không thì ta bụp nó cũng chưa muộn.

Dũng à,

Triết lý sống của mình nhiều hơn bao nhiêu đó.

Có 2 thứ mà mình rất thích :
- Trong cõi u tối của tâm hồn 1 tên cướp cũng có vài phần trăm le lói của ngọn đèn lương thiện. Nhiệm vụ của nhà sư phạm là thắp sáng lên ngọn đèn đó. (Mình không nhớ chính xác để trích dẫn - Nhưng đây là ý của 1 nhà sư phạm xô viết lỗi lạc - Makarenko)
- Triết lý kinh doanh win-win (tất cả cùng thắng), dĩ nhiên để cùng thắng ở mục tiêu dài hạn, các bên đều phải hy sinh cục bộ 1 số mục tiêu ngắn hạn.

Khi nào cậu đi buôn như mình, để quản lý, giữ chân dài hạn những nhân viên giỏi, những khách hàng lớn, thì cái triết lý này, cái thứ mà từ ông ba tàu bán tăm xỉa răng hay dây thun làm nên cơ nghiệp đến bọn đại tư bản, đều đi theo, có thể là thật có thể là mị dân, nhưng họ sử dụng rất nhuần nhuyễn.

Ăn miếng trả miếng, hoặc luôn luôn tìm cách chứng minh mình đúng thì chỉ đạt những thứ nhỏ nhoi trước mắt ví dụ cái ego thỏa mãn mà quên mất mục tiêu dài hạn là gì - Tập hợp ngày càng nhiều anh em giỏi chuyên môn vào 1 sân chơi quy củ, tạo ra môi trường để biến ý tưởng thành hiện thực.

Thân

Nhân đây, thân mời anh pppnnn tham gia hội nhậu, mình cũng là dân I sờ ti pro, chỉ thiếu thì giờ để thực hiện, chứ không thiếu ý tưởng.

PS.- Oh, sorry, mình không định nặc danh, mà quên login nên bài lại thành anonymous. - Bảo

hè hè, em biết mà, ?lên đến được như anh đâu chỉ có 1 cái triết lý cỏn con như em nói 8)

Hôm nào xỉn xỉn anh em mình tâm sự nhiều hơn về "How to win", còn 31-8 em kô có nhậu được vì mới chích ngừa :D

Tôi cũng nhất trí là không nên tranh luận nhiều về vấn đề nầy.
Cái quan trọng là xem lại cái đồng hồ record người thăm trang web có tăng không để biết mà thay đổi

Trần Hoàng Dũng said:
cái chúng tui cần kế đến là 1 dân chuyên sờ ti, nếu bạn muốn thì "dzu a quéo cằm"

Tôi rất sẵn sàng. Tuy nhiên, thứ năm này phải sau 7h tối, tôi mới rảnh, e rằng giờ đó mọi người đã tàn cuộc rồi.
Nếu có thể gặp mọi người được thì quá tốt, có thể bàn trực tiếp mọi việc. Nếu không, chắc phải bàn thông qua mail và forum thôi.
Nếu mọi người có thể ở đến sau 7h tối thì xin cứ báo giùm nhé.

Nguyễn Hoàng Bảo said:
Nhân đây, thân mời anh pppnnn tham gia hội nhậu, mình cũng là dân I sờ ti pro, chỉ thiếu thì giờ để thực hiện, chứ không thiếu ý tưởng.

Hì hì, mình cũng thế, nên thỉnh thoảng lại phải kiếm một đệ tử nhờ nó làm hộ. :lol:

Mình rất thích cái triết lý win-win mà anh đã nhắc đến, có điều từ chuyện thích biến thành hành động thì là cả một nghệ thuật đấy, vì vậy mình rất nể những ai có thể thực hiện được triết lý này.
Hy vọng sớm được gặp anh ?:wink:

Thân ái;

pppnnn

Ok, như thế tôi sẽ đến.

Hẹn gặp các bạn thứ năm này.

Thân ái;

pppnnn

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065