Vài vấn đề về hoocmon

fall_river_9x

Senior Member
Mình có 2 câu hỏi mong là các bạn giúp mình tìm ra đáp án đúng:
1.ột nhà sinh vật đã quan sát hiện tượng đựac biệy khi các cây bụi ở cùng nhịêt đơi khi bị sâu hại tấn công.
Ông nhận thấy rằng con sâu có thể ăn bất kỳ lá nào đó trên cây, sau khi lá ấy bị ăn hết thì con sâu bò qua lá bên cạnh và ăn tiếo những là xa hơn.Nhà nghiên cứu nhận thấy là khi một là bị ằnthi lá bên cạnh bắt đàu tiết ra một chất khiến cho con sâu e ngại .Việc ngắt bỏ lá đó đã không gây ra sự thay đổi ở các lá xung quanh .Nhà sinh vật hoc đã giả thuyết rằng các lá bị sâu hại đã tiết ra chất thông báo cho lá khác.Có thể thực hiện loại thí nghiệm nào để biết được phỏng đoán đo lá đúng hay sai?
:) cái này là mình chép nguyên văn luôn đó, những chõ mình tô đen là mình chưa rõ lắm, mong mọi người có thể gợi ý cho mình (y)

vấn đề này nghe có vẻ hoang đường quá, thực vật nó không thông minh như vậy đâu, nếu nói 1 cây thì khó phân tích, nhưng nếu 1 cụm cây bụi ở gần nhau, thì sẽ có những bị bị dị biến có cấu tạo khác với những cây khác cùng giống, do thành phần của hóa chất bên trong của nó bị các vi khuẩn ở rễ tiết ra 1 số chất, đã làm cây đó khác hẳn với giống của nó về các chât bên trong, nên những con sâu nó sẽ không thể ăn được lá cây dị biến kia.
1.ột nhà sinh vật đã quan sát hiện tượng đựac biệy khi các cây bụi ở cùng nhịêt đơi khi bị sâu hại tấn công.
Ông nhận thấy rằng con sâu có thể ăn bất kỳ lá nào đó trên cây, sau khi lá ấy bị ăn hết thì con sâu bò qua lá bên cạnh và ăn tiếo những là xa hơn.Nhà nghiên cứu nhận thấy là khi một là bị ằnthi lá bên cạnh bắt đàu tiết ra một chất khiến cho con sâu e ngại .Việc ngắt bỏ lá đó đã không gây ra sự thay đổi ở các lá xung quanh .Nhà sinh vật hoc đã giả thuyết rằng các lá bị sâu hại đã tiết ra chất thông báo cho lá khác.Có thể thực hiện loại thí nghiệm nào để biết được phỏng đoán đo lá đúng hay sai?
:) cái này là mình chép nguyên văn luôn đó, những chõ mình tô đen là mình chưa rõ lắm, mong mọi người có thể gợi ý cho mình (y)

Nguyên văn là VIỆC NGẮT BỎ LÁ ĐÓ MỘT CÁCH ĐƠN GIẢN ĐÃ KO GÂY RA SỰ THAY ĐỔI NHƯ THẾ Ở XUNG QUANH
Tức là nếu như chỉ đơn thuần ngắt bỏ lá (bằng tay chẳng hạn) thì các lá bên cạnh sẽ ko tiết ra chất độc, nhưng khi con sâu ăn dần dần 1 cái lá thì lại xảy ra hiện tượng trên nên người ta giả thuyết rằng có 1 dạng Phytohormone "thông báo" trong lá vì sự vận chuyển của Hormone là cần có thời gian :mrgreen:

LOẠI THÍ NGHIỆM:
- Thí nghiệm bứt lá: bứt bỏ các lá bị ăn ở mức độ khác nhau rồi theo dõi cần bao lâu mới xảy ra thay đổi ở các lá bên cạnh
- Thí nghiệm nhốt Hormone trong agar: nhốt Hormone của lá bị sâu ăn trong agar rồi kiểm ngiệm trên cây đối chứng
- Thí nghiệm phong bế Hormone: ko cho Hormone thoát ra khỏi lá bị sâu ăn

Bạn nói thêm về Thí nghiệm nhốt Hormone trong agar va Thí nghiệm phong bế Hormone đc ko? 2 TN này xem ra khó mà thực hiện dc?
Bởi nếu muốn truyền tin gần giữa các lá vs nhau thì lá sẽ phải sinh ra 1 dạng khí gần giống etilen để truyền đến các lá bên cạnh.
Bạn cho mình bít thêm về cách thực hiện những thí nghiệm mà bạn nói dc ko?
jack nhox có thể cho mình xin nick yh dc ko?:D

Chao,
(Noi theo ngon ngu binh dan)
Thuc vat co mot co che khang rat phuc tap cho phep no phan ung gan nhu ngay lap tuc voi cac tin hieu nguy hiem. Dong thoi khi bi ton thuong no cung nhanh chong phong thich ra moi truong cac phan tu tin hieu de kich hoat phan ung khang.
Trong thi nghiem cua em, CO THE elicitor tu nuoc bot con sau da kich hoat phan ung khang (trong khi vet thuong co hoc khong kich hoat.) De lam ro co the lay nuoc bot cua no de tiem len la va kiem tra ket qua.
Trong thuc te, nghien cuu tren tuong tac insect va plant cho thay qua trinh dong tien hoa da cho phep trong nuoc bot cua insect khong chi co elicitor ma mot so insect co enzyme uc che he thong de khang cua thuc vat.
Em cảm ơn câu trả lời của anh nhiều, anh ơi cho em hỏi từ elicitor có nghĩa là gì vậy anh?Em cảm ơn nhiều.

Ban noi them ve Thí nghiệm nhốt Hormone trong agar va Thí nghiệm phong bế Hormone dc ko? 2 TN nay xem ra kho ma thuc hien dc?
Boi neu muon truyen tin gan giua cac la vs nhau thi la se phai sinh ra 1 dang khi gan giong etilen de truyen den cac la ben canh.
Ban cho minh bit them ve cach thuc hien nhung thi nghiem ma ban noi dc ko?
P/s:mod lam on dung del bai em, khi nao em sua dc vietkey se len day sua bai ngay:D
jack nhox co the cho minh xin nick yh dc ko?:D

Cái này mình có hình vẽ cụ thể nhưng ở trong sách thôi, thí nghiệm nhốt Hormone này cũng dễ thực hiện chứ ko có gì khó khăn. Kê khối Agar ở dưới lá bình thường ở gần lá đang bị sâu ăn, để 1 thời gian. Thực hiện tương tự trên cây khác (cây đối chứng) nhưng cây này ko có bất kỳ lá nào bị sâu ăn hết. Đo hàm lượng thành phần của Phytohormone trong hai khối thạch và rút ra kết luận.

Về thí nghiệm phong bế Hormone thì phức tạp nên bạn chỉ xem tham khảo chứ ko cần đi sâu.

Lưu ý, yêu cầu của câu hỏi thi quốc gia này là hãy giả định những loại thí nghiệm mà ta có thể làm để kiểm nghiệm giả thuyết của nhà khoa học trên thôi, nên tiến trình thực hiện ko bắt buộc phải nêu ra rõ ràng.

Y!: hung_nhox_1994

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back