kt1996
Reaction score
0

Profile posts Latest activity Postings About

• K có, ngồi đợi thế nào chả có người hỏi, luc đấy vào làm.
    đc chứ, công thức kia cứ quy nó về cấu trúc có khả năng ss rồi lưu ý tần số hay TPKG là đc
    À mà tần số alen thế hệ trước biểu hiện cho thành phần KG thế hệ sau, nên 2 bài đó khác nhau, 1 cái là tính tần số alen ở F5 thì dùng Ct là ra, còn tính TPKG F1 thì dùng luôn tần số alen P
    À, hóa ra thế, vậy mà e vẫn cữ áp dụng như nhau, hèn gì nó ra sai. :mrgreen:. Tks anh nha, giờ e hiểu rồi.(y)
    F0 mà mất khả năng ss thì nó khác gì tần số F1 đâu, tính tiếp thì thành ra tính F2 à.
    Nếu F0 vẫn bình thường thì khi thay n = 1 vào CT nó sẽ cho ra tần số alen của F1.
    Công thức kia áp dụng với F0(P) các kg đều ss bt, còn bài vừa rồi F0 đã mất khả năng ss thì n khi thay vào giảm đi 1 -> q0/1 + (n-1) q0 và bài đó 1/5 / 1 + 0x1/5
    16/25:8/25:1/25
    bài này P chưa cân bằng, và P aa mất khả năng ss, còn bài kia P aa k sao hết, mất khả năng từ F1
    Làm vậy k chặt chẽ, đấy là suy 1 chiều. Phải lập luận đời con k có cây cao, trắng kg Ad/-d B- hoặc Bd/-d A- -> P k tạo đc Ad hoặc Bd -> P dị đều.
    to add face roi day. Ak, to cung~ co dt rieng dau. day' la dt nha ma!!!Tai sau nay vao nam hoc to it dc dung may tinh lam.
    Như này nhé : rõ ràng nếu hoán vị thì AB/ab sẽ là đc Ab/aB , nó thay đổi vị trí chéo cho nhau
    Còn Ab/ab thì thay đổi cũng có đc gì đâu em thử đổi chỗ chúng như AB/ab , KG vẫn y chang vậy , nên ta không quan tâm hoán vị hay k , đây là kiến thức cơ bản em cố đọc những dòng a ghi sẽ hiểu ngay
    Giờ anh sữa lại cho dễ hiểu nhécái này như kiểu hoán vị ấy tỉ lệ lặn lặn = 0.5 (ab) * x (ab) =3/16=> x=0.375
    Cái ab là tỉ lệ giao tử cho ra của Ab/ab ( cái này dễ thấy tỉ lệ giao tử 0.5Ab: 0.5aB)
    Còn cây AB/ab ( vì có hoán vị ) gọi ab = x là tỉ lệ giao tử ab =0.375 =AB . Từ đây dễ dàng tính đc f ( tần số hoán vị ) 1- giao tử không mang gen hoán vị ( ở đây là AB và ab) =0.25
    Anh Hải cho em hỏi tí ạ, tại sao anh có thể biết được bên nào xảy ra hoán vị ạ? nhỡ khi I lai với cây thứ nhất thì cây thứ nhất cũng có xảy ra hoán vị thì sao ạ? Anh giải thích chi tiết cho e hiểu với ạ, e học trước nên còn nhiều chỗ thắc mắc lắm ạ
    Ab/ab và aB/ab , nếu 2 cây này có hoán vị đi chăng nữa thì tỉ lệ của nó vẫn như lk thôi , ghi ra sẽ biết ngay
  • Loading…
  • Loading…
  • Loading…
Back