Bài ôn tập thi tuyển 2016

Book worm

Junior Member
Chào mọi người :)
Tình hình là năm nay em định thi vào trường chuyên sinh, nhưng mà lại không có kinh nghiệm cũng như bài tập ôn cho quen tay bởi trên mạng cũng không có luôn. Vậy nên nếu bạn nào, hay bậc tiền bối nào có bài tập sinh cho học sinh lớp 9 thì cho em xin nha, bất kì mức độ nào cũng được ạ ( tức là mức vừa vừa cũng ok ấy ạ ).
Em xin cám ơn mọi người.

mình cũng thi vào trường chuyên ở Vũng Sình,bạn thi ở trường nào? tỉnh nào vậy?nếu có đề ở tỉnh ấy thì mình sẽ gửi,ok?:mrgreen:

Chào mọi người :)
Tình hình là năm nay em định thi vào trường chuyên sinh, nhưng mà lại không có kinh nghiệm cũng như bài tập ôn cho quen tay bởi trên mạng cũng không có luôn. Vậy nên nếu bạn nào, hay bậc tiền bối nào có bài tập sinh cho học sinh lớp 9 thì cho em xin nha, bất kì mức độ nào cũng được ạ ( tức là mức vừa vừa cũng ok ấy ạ ).
Em xin cám ơn mọi người.

lý thuyết hay bài tập bạn

Trên một phân tử mARN, tổng số X và U là 30% và số G nhiều hơn số U là 10% số nu của mạch, trong đó U = 180nu. Một trong 2 mạch đơn của gen sinh ra phân tử mARN đó có T = 20% và số G = 30% số nu của mạch.
a, xác định số lượng từng loại đơn phân ở mỗi mạch đơn của gen và cua phân tử mARN.
b,Nếu gen trên sao mã 5 lần liên tiếp thì cân fbao nhiêu nu mỗi loại của môi trường nội bào.
c,Khi gen trên tự nhân đôi 3 lần liên tiếp thì có bao nhiêu liên kết hidro bị phá vỡ, bao nhiêu liên kết hóa trị giữa các nu được hình thành và môi trường nội bào phải cung cấp bao nhiêu nu mỗi loại cho các gen con hoàn toàn nhận nguyên lieeij mới từ môi trường
( đề tuyển sinh vào lớp 10 chuyên Quảng BÌnh 2012-2013) bài này khá hay đấy mấy bạn làm đi nhé

Có 4 tế bào A,B,C,D nguyên phân một số đợt tạo ra 292 tế bào con. Số dợt nguyên phân của tế bào B gấp 2 lần số đợt nguyên phân của tế bào A nhưng lại bằng 1/2 số đọt nguyên phân của tế bào D. Bộ NST của 4 tế bào trên lần lượt tỷ lệ với 1:2:2:1. Tổng số NST trong các tế bào con được sinh ra từ 4 tế bào trên là 2592.
a, Xác định số đợt nguyên phân và số tế bào ocn do mỗi tế bào trên tạo ra.
b, Xác định bộ nST của 4 tế bào nói trên.
c, Tế bào B chứa gen A có 3000 nu. Bước vào lần phân chia cuối cùng của tế bào này 1/2 số tế bào con diễn ra đột biến mất đoạn NST tác động lên gen A . Hãy xác định số nu của gen A bị mất, biết rằng môi trường nội bào đã cung cấp 39000nu cho gen A qua các lần tự sao?

em ở hưng yên, bác có send e phát

trắc nghiệm có 15 câu,nhưng bố không ghi từng câu ok
1.hoạt động xảy ra trong nguyên phân mà không xảy ra trong giảm phân
2.tại sao biến dị tổ hợp chỉ xảy ra ra trong sinh sản hữu tính
3.1 đoạn adn có chu kì xoắn là 60,tính số nu
4.protein thực hiện chức năng chủ yếu ở những bậc cấu trúc nào
6.cơ chế ht thể đa bội
8. bệnh do đột biến cấu trúc nst
9.sự kiện quan trọng nhất của thụ tinh
10.genA đột biến thanh gen a,gen a dài hơn gen A 3.4A,Đây là đột biến dạng nào
ĐIỀN TỪ:gồm có ghi nhớ của các bài khái niệm trội kht,bản chất gen,các bệnh như dao và tocno,clayphento,ô nhiễm mt
ngoài ra còn bài tập tự luận,nhưng mà không khó nên thôi nha,lười gõ quá:)

Em cũng giống bác! :)nhưng em chỉ tự học lấy thôi! Kết quả thế nào cũng ok. Các bác cho em hỏi hàm lượng adn trong nhân tế bào là gì tính ntn với :???::):???:(y)

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back