Tách chiết ADN và Điện di [em cần giúp đỡ rất gấp]

trandung49162

Junior Member
Tình hình là em cần nhưng câu trả lời này rất gấp, anh chị nào biết câu nào trả lời giúp em với ạ,được câu nào hay câu đó, mới nhập môn di truyền nên hok biết gì hết? Em xin cảm ơn rất nhiều ạ...:please::please::please:

1. Trong quy trình tách chiết ADN trong máu heo sau khi cho Lysis Buffer và Proteinase K ủ 55 độ C qua đêm, sau đó cho vào Phenol trộn đều và ly tâm thì thấy xuất hiện kết tủa, vậy kết tủa này là gì vậy và tại sao xuất hiện kết tủa?

2. Có 1 giai đoạn cho vào Ethanol 95% lạnh thì xuất hiện kết tủa --> chất kết tủa đó là gì?

3. Sau khi hút các dung dịch bỏ đi còn lại ADN, cho vào EtOH 70% trộn đều rồi ly tâm -> tác dụng của EtOH 70% là gì?

4. Sau khi cho EtOH và ly tâm xong hút phần dung dịch bỏ đi, làm ráo mau74 rùi cho vào TE 1X ủ 37 độ qua đêm -> tác dụng của TE 1X là gì?

*** em hỏi thêm chút về điện di (agarose)

1. ETBR là gì? tác dụng của ETBR?
2.Tại sao phải tránh bọt khí trong quá trình đổ gel?
3. Ladder 100(ABM) ---> Ladder là gì? tác dụng của ladder? ý nghĩa con số 100?
4. Ladder 100 là giếng ...... ??
5. PRRS là viết tắt của ............... PRRS là bệnh ............. còn tên gọi khác là ................... do virus .................gây ra?
6. PED là viết tắt của .................................... PED là bệnh.................. xảy ra trên..................... do virus ..............................gây ra?

Primer: ORF6-F, ORF6-R, R pro-F, Mpro-R?-----> R và F là viết tắt của cái gì?

(y)(y)(y)(y)(y)

Tình hình là em cần nhưng câu trả lời này rất gấp,

1. Trong quy trình tách chiết ADN trong máu heo sau khi cho Lysis Buffer và Proteinase K ủ 55 độ C qua đêm, sau đó cho vào Phenol trộn đều và ly tâm thì thấy xuất hiện kết tủa, vậy kết tủa này là gì vậy và tại sao xuất hiện kết tủa?

2. Có 1 giai đoạn cho vào Ethanol 95% lạnh thì xuất hiện kết tủa --> chất kết tủa đó là gì?

3. Sau khi hút các dung dịch bỏ đi còn lại ADN, cho vào EtOH 70% trộn đều rồi ly tâm -> tác dụng của EtOH 70% là gì?

4. Sau khi cho EtOH và ly tâm xong hút phần dung dịch bỏ đi, làm ráo mau74 rùi cho vào TE 1X ủ 37 độ qua đêm -> tác dụng của TE 1X là gì?

*** em hỏi thêm chút về điện di (agarose)

1. ETBR là gì? tác dụng của ETBR?
2.Tại sao phải tránh bọt khí trong quá trình đổ gel?
3. Ladder 100(ABM) ---> Ladder là gì? tác dụng của ladder? ý nghĩa con số 100?
4. Ladder 100 là giếng ...... ??
5. PRRS là viết tắt của ............... PRRS là bệnh ............. còn tên gọi khác là ................... do virus .................gây ra?
6. PED là viết tắt của .................................... PED là bệnh.................. xảy ra trên..................... do virus ..............................gây ra?

Primer: ORF6-F, ORF6-R, R pro-F, Mpro-R?-----> R và F là viết tắt của cái gì?

Tình hình là mình thấy bạn chẳng gấp gáp gì cả, vì biết trước hay muộn cũng chẳng giải quyết gì, công việc cứ thế mà làm. Bạn biết hay ko thì cứ theo protocol tách ra hết.

Bạn hỏi sư phụ bạn ý, người nào hướng dẫn trực tiếp.

Nếu ngại không hỏi, thì chịu khó tìm hiểu google là có hết đấy, hoặc đọc những tài liệu chuyên ngành.

Nói thật là toàn câu hỏi dễ, hoặc quá dễ.

Làm nghiên cứu thì tự tìm hiểu. Cái nào ko có trong tài liệu, sách vở, hay mang tính kinh nghiệm nhiều, hoặc có tính chiến lược thì hãy hỏi cho bõ/

good luck.

Tình hình là mình thấy bạn chẳng gấp gáp gì cả, vì biết trước hay muộn cũng chẳng giải quyết gì, công việc cứ thế mà làm. Bạn biết hay ko thì cứ theo protocol tách ra hết.

Bạn hỏi sư phụ bạn ý, người nào hướng dẫn trực tiếp.

Nếu ngại không hỏi, thì chịu khó tìm hiểu google là có hết đấy, hoặc đọc những tài liệu chuyên ngành.

Nói thật là toàn câu hỏi dễ, hoặc quá dễ.

Làm nghiên cứu thì tự tìm hiểu. Cái nào ko có trong tài liệu, sách vở, hay mang tính kinh nghiệm nhiều, hoặc có tính chiến lược thì hãy hỏi cho bõ/

good luck.

trùi ui ác quá, chìu nay nộp bài mới lên coi thử có ai trả lời giúp hok lại nhận đc câu trả lời phũ phàng thế này đây, search google ra thì lên đây hỏi làm gì, giảng viên đưa cho cái tập tài liệu tự làm tự nghiên cứu chớ nói gì đâu....mấy câu hỏi này trả lời rùi nộp lại...thiệt tình nếu đã bảo là toàn câu dễ thì sao lại k trả lời câu nào ...liệu có nói quá không... nhưng câu này với những người am hỉu thì dễ rùi nhưng với mình mới học môn di truyền đại cương có biết khỉ mốc gì đâu nên mới hỏi...vậy mà nói thấy ghê... "Nói thật là toàn câu hỏi dễ, hoặc quá dễ. " đọc mà muốn... :banbo: ... thôi chax cfareast là một người rất giỏi nên chẳng thèm trả lời mấy câu tầm thường như vầy đâu nhỉ...đành hóng người khác z... :3

trùi ui ác quá, chìu nay nộp bài mới lên coi thử có ai trả lời giúp hok lại nhận đc câu trả lời phũ phàng thế này đây, search google ra thì lên đây hỏi làm gì, giảng viên đưa cho cái tập tài liệu tự làm tự nghiên cứu chớ nói gì đâu...

Hehe, giảng viên đưa cho về trả lời, thì tự tìm tài liệu mà trả lời đi chứ. Hỏi trên diễn đàn rồi trả lời thầy thì gọi là "qua mặt thầy à". Mình học cho mình chứ.

Bạn trả lời được 30-50% là thầy mừng rùi. Còn bao nhiêu thì thầy sẽ giúp.

Thầy muốn bạn tự tìm hiểu, trả lời... chứ đâu phải đi hỏi người khác.

Bạn chỉ cần đi mượn vài quyển sách , đọc lướt vài chục trang trong 1-2 ngày là hiểu thôi.

Mình chỉ trả lời những câu hỏi mà phải qua kinh nghiệm, hoặc mang tính chất gỡ rối công việc gì đó mà họ làm mãi ko được, do không biết nguyên nhân gì, không có trong sách vở v.v..

Cái này mà ai trả lời cho bạn, thì gọi là Học Hộ Bạn.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back