Đọc kết quả PCR

dongianqn

Junior Member
Mình có thực hiện chạy PCR với cặp mồi ITS, lần đầu tiên mình chạy với nhiệt độ bắt cặp là 55oC kết quả là ra 2 băng trên cùng một làn, nên mình đã tăng nhiệt độ bắt cặp lên 59oC nhưng kết quả lại ra còn tệ hơn là đến 3 băng trên một làn. Các bạn và anh chị có biết nguyên nhân và cách khắc phục thì giúp mình với? Mình xin cảm ơn mọi người!

Mình có thực hiện chạy PCR với cặp mồi ITS, lần đầu tiên mình chạy với nhiệt độ bắt cặp là 55oC kết quả là ra 2 băng trên cùng một làn, nên mình đã tăng nhiệt độ bắt cặp lên 59oC nhưng kết quả lại ra còn tệ hơn là đến 3 băng trên một làn. Các bạn và anh chị có biết nguyên nhân và cách khắc phục thì giúp mình với? Mình xin cảm ơn mọi người!

Bạn dùng DNA template là gì? genomic DNA hay plasmid?

hi

mình đang cần tim 1 bài báo về 1 mảng đề tài về công nghệ enzyme bằng tiêng anh để báo cáo. tim được mà bài khó qua. bạn nao có biết giúp minh voi. tieng anh của minh kém quá.tks:cry:

cai này thì sẽ ảnh hưởng ntn anhtrungbio
e cảm ơn

Theo kinh nghiệm của mình thì nếu bạn chạy PCR sử dụng DNA template là plasmid thì có thể tạo ra 3 vạch, trong đó 1 vạch đậm là sản phẩm PCR; còn 2 vạch mờ là có thể là do plasmid còn dư (nếu nồng độ plasmid quá cao) hoặc bị lẫn genomic DNA trong mẫu plasmid.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back