giải thích bằng vật lý

Một số câu hỏi mình đố các bạn nha:
1. Tại sao dốc càng dốc thì xe chạy xuống càng nhanh?
2. Tại sao một lít nước nặng một kí?
3. Một vật hình chữ nhật đặt trên mặt phẳng nghiêng, k = 0,4, độ nghiêng là 20, hỏi sao bao lâu vật chuyển động xuống hết mặt phẳng?
4. Tại sao cầu thường làm vồng lên chứ không làm lõm xuống?
Toàn là kiến thức vật lý 10 cả, dễ lắm, các bạn nghĩ cho vui:buonchuyen:

Bạn thử vào forum Vật Lý hỏi "Tại sao người bị ung thư lại chết" xem mấy ảnh trả lời đc kg!?

trời ơi là trời vậy mở các môn học khác để làm gì, thôi để mình giải cho mà xem:
1. dốc càng dốc tức là góc nghiêng lớn, góc nghiêng lớn thì tác dụng của trọng lực lớn và của lực ma sát càng nhỏ, vì sao ư? vì sin a thì tăng còn cos a thì giảm khi a tăng.
trời ơi tại sao không ai hứng thú chứ

còn vì sao một lít nước lại bằng một kí, vì có công thức là m = v x d mà d của nước là 1 có thế thôi mà
giải thích các hiện tượng đơn giản trong cuộc sống cũng là một cách tư duy rất hiệu quả, mấy câu hỏi đó đều là do tui tự thắc mắc rồi tự giải thích, tại sao lại không được thế hả trời
với lại gì thì gì chứ sinh hay lý gì cũng phải suy nghĩ, học cuối cùng để phát triển cái đầu thôi, kể cả văn cả anh cũng thế, thôi ai thích thì trả lời tiếp mấy câu sau đi tui mệt quá, với lại cách học vậy cũng hiệu quả và sáng tạo nữa, trời ơi đừng hỏi tui học chỉ là đọc và nghe giảng à
với lại tui đây cũng coi toán là số 1 nhưng cũng quan tâm tới lý, sinh, hóa, anh đó thôi
oh my god, give you a famous saying: nothing is nothing

1. Dốc lớn thì lực lớn --> gia tốc lớn --> vận tốc càng nhanh

2. Câu này bó tay. Nhưng giải thich của bạn nó hơi bị kì, nếu giải thích như vậy thì cho hỏi vì sao d của nước bằng 1? Tui nghĩ do yếu tố lịch sử, ban đầu người ta dùng khối lượng 1 lít nước ở nhiệt độ nước đá đang tan quy ước là 1kg. Sau này bất tiện người ta phát triển dần dần vật chuẩn. Và hiện giờ là một khối platinum.http://en.wikipedia.org/wiki/Kilogram

3. Tui hok biết cái độ nghiêng là muốn nói tới đại lượng nào? (Tại đó giờ chưa xài tới cái này, góc nghieng hay tan vậy?). Mà hình như thiếu chiều dài dốc và khối lượng của hình chữ nhật. Nếu xét đơn gian, bài này tui nghĩ chỉ là một bài chuyển động thẳng biến đổi đều thoai. Nhưng chi li một chút, vật lý chuyển động ở lớp 10 là vật lý "chất điểm", nhưng đề của bạn lại là "một hình chữ nhật" --> cơ vật rắn. Bạn giải thích rõ hơn được k? Sắp ra trường roài, kiến thức rơi rụng k còn bao nhiêu :D

4. Khi chạy theo quỹ đạo cong sẽ sinh ra lực li tâm, cầu vồng lên lực ly tâm ngược chiều với trọng lực của xe --> áp lực cầu chịu nhỏ hơn trọng lượng của xe. Ngược lại, cầu vồng xuống thì cả 2 lực cùng chiều, áp lực lên cầu ngoài trong lượng của xe còn chịu thêm lực li tâm.

(không biết mình có đang "feed the troll" k nữa)

(không biết mình có đang "feed the troll" k nữa)[/quote
còn vì sao một lít nước lại bằng một kí, vì có công thức là m = v x d mà d của nước là 1 có thế thôi mà
Thế thì e sai rồi! Em co bao giờ tự hỏi rằng, tại sao khối lượng riêng của nước lại là số 1 hoàn chỉnh kg!??
1 lit nước =1 kg là bởi vì nước, đc dùng để làm đại lượng định lượng 1kg. 1kg đc định nghĩa là khối lượng của 1 lít nước tại nhiệt độ băng tan. :oops:

3. Một vật hình chữ nhật đặt trên mặt phẳng nghiêng, k = 0,4, độ nghiêng là 20, hỏi sao bao lâu vật chuyển động xuống hết mặt phẳng?
1. Theo công thức v=v0+(a*t^2)/2 ==> t (thời gian) tăng dẫn đến v tăng.
2. 1 lít nước không thể nặng hơn 1 kg, vì d (khối lượng riêng) của nước bằng 1. Nếu bạn đem lên cân mà thấy nó nặng hơn thì chênh lệch đó là do vật chứa nước.
3. ý của bạn ở đây là nghiêng 20 độ hay là độ nghiêng 20%??????
4. Tăng sức chịu tải của cầu.:sexy:

hí hí lâu nay ta ở ẩn - bận học - giờ tái xuất giang hồ - vô diễn đàn thấy topic của mình hơi bị sôi nổi vui ghê, dù là ý kiến ủng hộ hay chê bai cũng vui lắm luôn
thôi thì để bạn thổ lộ tâm tình nghen:
câu 2: mình đưa ra câu hỏi này là vì trong các bài toán lý luôn có cho n lít nước, mình tự biết là n kí, mình nghĩ vì sao lại thế thì mình mới suy ra d bằng 1, hí hí hí đúng là ngố, vậy nên mình mới đố thế thôi, còn vì sao d bằng 1 ư, mình nghĩ là do sự tìm tòi khám phá của con người trong lịch sử khoa học, vì thực tế hiện nay nhiều phát biểu khoa học chỉ được tìm ra bằng thực nghiệm chứ chứ chứng minh được, như fermat chẳng hạn, thế có ổn không nhỉ
còn câu 3: hí hí hí hí, không cho khối lượng cũng không cho độ dài dốc làm sao ta tính được thời gian, ý mình ở đây là góc a bằng 20 độ, nên tan a và k cái nào lớn hơn nhỉ, bấm máy tính đi, hi hi vật không thể nào rớt xuống được thì làm gì có t, hi hi hi đố mẹo đó bà con
còn câu cuối cùng thì anh gì gì đó trả lời đúng rồi đó, thực ra câu này mình copy của thầy chứ không phải là tự tìm hiểu sorry hi hi hi hi
à mà ai có câu đố nào vui nữa post lên cho topic rôm rả nghe, he he he

(không biết mình có đang "feed the troll" k nữa)[/quote

Thế thì e sai rồi! Em co bao giờ tự hỏi rằng, tại sao khối lượng riêng của nước lại là số 1 hoàn chỉnh kg!??
1 lit nước =1 kg là bởi vì nước, đc dùng để làm đại lượng định lượng 1kg. 1kg đc định nghĩa là khối lượng của 1 lít nước tại nhiệt độ băng tan. :oops:
bạn ni có cái mặt cười thấy ghét quá éc éc éc
dù sao cũng cảm hơn vì vô topic của mình, cười sao giống con cá chình:oops:

câu này học nhiều ở lớp dưới rồi mà vì khi đốt nóng khí cầu thì không khí bên trong khí cầu là không khí nóng có khối lượng riêng nhỏ hơn không khí bình thường nên bay lên làm khí cầu bay lên, thế thui

câu trả lời của bạn chưa đầy đủ đâu, hí hí hí
Thực ra vì khinh khí cầu thường chở thêm người và đồ vật khác nên có lẽ không nên lí luận dựa trên sự chênh lệch khối lượng riêng của không khí ở trong và ngoài khinh khí cầu mà phải xem xét tới các lực tác dụng lên nó, bao gồm: trọng lượng của không khí trong khinh khí cầu, trọng lượng của vỏ khinh khí cầu và các vật kèm theo và lực đẩy Acsimet tác dụng lên khinh khí cầu.

Tại sao dốc càng dốc thì xe chạy xuống càng nhanh?

Dôc càng cao thì lực càng lớn, vì khi đó F kéo = F trọng lực nhân với sin(anpha). góc anphacàng lớn thì sin(anpha) càng lớn => Khi đó F kéo sẽ mạnh hơn. Còn nếu bạn đứng trên lầu mà nhảy thằng đứng xuống . Khi đó còn rơi nhanh hơn nữa kìa ;)).:mrgreen:
tin tức mới | rao vặt toàn quốc | phụ tùng oto | bảo hiểm ô tô | salon oto | gara oto |cứu hộ giao thông :bimat:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back