vấn đề về ARN từ quá trình phiên mã

Powka

Junior Member
Đây là những gì theo mình hiểu từ các loại sách ra :
ADN sau khi phiên mã sẽ được ARN. Trong sách giáo khoa hiện nay, ghi rằng "lấy từ mạch 3' 5' để tổng hợp ARN". Nhưng một số sách khác mình đọc lại ghi rằng: " 1 trong 2 mạch ADN" để tổng hợp ARN. Cái nào đúng??

Ý kiến cá nhân của mình là cái thứ 2 đúng, vì đoạn 3' 5' và đoạn 5' 3' là do con người đặt. Và nếu nhìn vào hình vẽ ADN, nó xoắn từ trên xuống dưới từ trái qua phải, cái mạch bên trái được ghi là 3'5' và bên phải là 5'3'. Theo sách giáo khoa thì ARN đc tổng hợp từ 3'5'. Cũng như thế nhưng khi mình lật ngược cái hình lại thì cái mạch tổng hợp ARN là 5' 3'. Các bạn thử xem có đúng ko @@.

Cái này mình hỏi do kiểm tra 1 tiết có câu này, ai có ý kiến thì vào cm nhé :mrgreen:

Cả 2 đều đúng đấy chứ.
1 mạch đơn DNA gồm có "khung xương" phospho - sugar - phospho - sugar - ... liên tiếp nhau. 5' là đầu phospho còn 3' là đầu sugar chứ kg phải con người thích là đặt. Và vì DNA là mạch kép đối xứng, do đó 1 mạch sẽ là 5'-3' và mạch kia là 3'-5' từ trên xuống
Còn vấn đề em hỏi, cả 2 ý đều đúng. Nó chỉ dùng 1 trong 2 mạch để tổng hợp, và tổng hợp theo chiều 3'->5' của sợi DNA đó, cho dù em có xoay 90 hay 180* cũng thế thôi.
Câu trả lời hoàn chỉnh bao gồm cả 2 ý, vì cả 2 sợi đều có đâu 3' và 5'. nếu em trả lời bằng ý đầu tiên, ng đọc sẽ kg biết là sợi nào. Còn trả lời ý thứ 2, ng ta sẽ kg biết là chiều nào.

Cả 2 mạch đều tổng hợp được ARN, còn mạch nào được chọn thì còn phụ thuộc nhiều yếu tố. Ví dụ yếu tố sigma ở vi khuẩn có khả năng quyết định mạch nào được tổng hợp đó.

Cả 2 mạch đều tổng hợp được ARN, còn mạch nào được chọn thì còn phụ thuộc nhiều yếu tố. Ví dụ yếu tố sigma ở vi khuẩn có khả năng quyết định mạch nào được tổng hợp đó.
Em ấy mới học sinh học phân tử, đừng đi sâu quá kẻo em ấy lạc. Tạm thời hãy học cho kỹ những gì trong sách GK đi, rồi hẵng học thêm :buonchuyen::buonchuyen:

Đây là những gì theo mình hiểu từ các loại sách ra :
ADN sau khi phiên mã sẽ được ARN. Trong sách giáo khoa hiện nay, ghi rằng "lấy từ mạch 3' 5' để tổng hợp ARN". Nhưng một số sách khác mình đọc lại ghi rằng: " 1 trong 2 mạch ADN" để tổng hợp ARN. Cái nào đúng??

Ý kiến cá nhân của mình là cái thứ 2 đúng, vì đoạn 3' 5' và đoạn 5' 3' là do con người đặt. Và nếu nhìn vào hình vẽ ADN, nó xoắn từ trên xuống dưới từ trái qua phải, cái mạch bên trái được ghi là 3'5' và bên phải là 5'3'. Theo sách giáo khoa thì ARN đc tổng hợp từ 3'5'. Cũng như thế nhưng khi mình lật ngược cái hình lại thì cái mạch tổng hợp ARN là 5' 3'. Các bạn thử xem có đúng ko @@.

Cái này mình hỏi do kiểm tra 1 tiết có câu này, ai có ý kiến thì vào cm nhé :mrgreen:
Nếu mới vào nghề chắc nhiều người cũng nhầm chút ít, không sao. Vấn đề không phải Đoạn 5' - 3' hay 3' - 5' của DNA :mrgreen: mà ý của cuốn sách đó là RNA được tổng hợp (phiên mã) theo chiều từ 3' -> 5' của sợi DNA. enzyme polymerase chỉ bắt cặp vào đầu 3'OH của sợi DNA. Còn vấn đề sợi nào của DNA phiên mã sang RNA thì là cả 2.
Chúc bạn học được nhiều điều bổ ích hơn. Nếu muốn hiểu rõ kiếm cuốn sách nói về SINH HỌC PHÂN TỬ rùi ngồi ngẫm nhé :mrgreen::mrgreen::mrgreen:

Thôi thì cứ hiểu là mạch nào cũng có đầu 3'-OH và 5' P, còn cái mạch 3'-5' ý muốn nói về chiều tổng hợp ARN.
Bạn có thể quan sát hình này.

Attachments

204.7 KB · Views: 919
chuỗi 3'-5' và 5'-3' được phân biệt bởi các đoạn trình tự tăng cường của gen như promoter, enhancer, ... do vậy các bác nói 2 mạch như nhau có vẻ không đúng lắm :|

Ý của anh ý làm gen này dịch từ mạch này, gene khác dịch từ mạch khác. Đôi khi sẽ gặp những gene chồng chéo lên nhau, nhưng khác mạch.

Bạn idora nói chí lí, mạch nào có promoter thì là mạch mang mã gốc.:hoanho:

Bạn idora nói chí lí, mạch nào có promoter thì là mạch mang mã gốc.:hoanho:
Sai nhé =)) Trong 1 DNA xoắn kép, mạch nào kg có promoter mới dùng để tổng hợp mRNA :mrgreen:. Và xét trong 1 NST, các promoters đc chia ra cho cả 2 mạch, kg phải 1 mạch có promoters, còn mạch kia kg có gì....

thứ nhất, mạch nào có promoter thì ARN pol mới liên kết để phiên mã, bạn xem lại.
thứ hai, mình đề cập tới mạch mang mã gốc, tức là đang nói tới gen chứ không phải cả ADN mà promoter chia đều đâu.

Ý bạn có phải nói mạch không có promoter thì có trình tự tương đương ARN không?
Mạch mã gốc là mạch mà ARN pol liên kết và phiên mã, người ta còn gọi là mạch không mã hóa.Mạch này có promoter.
Mạch bổ sung hay còn được gọi là mạch mã hóa với lí do có trình tự tương đương ARN.
Mình cam đoan đấy!.

:???: bạn làm mình lùng bùng quá.
Ý mình là, promoter kg nằm trên mạch gốc (mạch dùng để tổng hợp RNA).
Và, Promoter nằm trên mạch mã hóa (mạch giống y hệt RNA).
Mình cũng cam đoan đấy :mrgreen:

Cả 2 đều cam đoan tức là promoter nằm trên cả 2 mạch gen rồi :dance:
Chính xác đấy bạn ạ! Không bàn về promoter nữa nhá.

Attachments

117.3 KB · Views: 193
Cái hình trên càng chứng minh mình đúng :mrgreen:
Bạn hãy coi vị trí của TATA box (màu xanh lá) nằm ở mạch nào
Ghi chú: TATA box là 1 phần của promoter của tế bào nhân thực.
http://vi.wikipedia.org/wiki/H%E1%BB%99p_TATA

Còn nữa, các tài liệu đều ghi rằng "promoter located uptream 5' region of sense strand" (Promoter nằm ở vùng thượng nguồn 5' của mạch mã hóa). Hay xem trong hình promoter nằm ở thượng nguồn 5' của mạch nào :mrgreen:
http://vi.wikipedia.org/wiki/Vùng_gien_khởi_động

cái hình đó hộp TATA khoanh cả 2 mạch, mình công nhận nó ngược dòng 5' mạch mã hóa, sự thật là nó có 2 phần bổ sung thuộc 2 mạch cũng như promoter thôi, đấy là lí do dùng từ box.
còn kể cả coi như bạn nói thì cũng không biết được cái promoter của bạn hay cái đối diện với nó có ý nghĩa trong quá trình nhận biết.ARN pol nhận biết trình tự ở bên nào chưa chứng minh được.Theo ý bạn thì ARN pol nhận biết promoter trên mạch mã hóa để rồi liên kết vào mạch mã gốc à??

đọc vs xem hình thì được chứ nghe thì chịu thôi, trước giờ mình chưa thấy hình vẽ nào cho promoter nằm gọn trên mạch mã hóa cả, tất cả đều vẽ cả 2 mạch mà.

Ý của mình là trong cái hình mà mình up lên theo bạn TATAAA hay ATATTTT đóng vai trò thực sự.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back