Pha tối có cần ánh sáng???

lamk49sinh

Junior Member
theo thông tin gần nhất em biết thì pha tối của quá trình quang hợp vẫn cần ánh sáng

có bác nào biết tại sao không???
chia sẻ cho em với nha
em cần gấp
em cám ơn
:please::please::please::please:

pha tối không trực tiếp sử dụng ánh sáng nhưng nó cần các sản phẩm của pha sáng (là pha cần ánh sáng)

pha tối không trực tiếp sử dụng ánh sáng nhưng nó cần các sản phẩm của pha sáng (là pha cần ánh sáng)
Có lẽ không phải vậy, tớ nghe nói pha tối cần ánh sáng và tớ đang tìn tài kiệu chứng minh điều đó

Pha sáng tạo ATP, NADPH cùng với CO2 khí quyển là 3 nguyên liệu chính của pha tối

ở TV CAM, ban đêm khí khổng mở => hấp thụ CO2 sau đó CO2 + PEP => axit malic (...) nhưng lúc này vẫn chưa tổng hợp chất hữu cơ (chu trình Can-vin chưa xảy ra)
Vào ban ngày, khí khổng đóng, thực hiện pha sáng, cung cấp nguyên liệu cho chu trình Can-vin, lúc này malic sẽ bị decacboxyl tạo ra CO2 vào chu trình Can-vin

Vì thế nói pha tối ở TV CAM diễn ra vào ban đêm là không đúng

Pha tối diễn ra cả khi có ánh sáng và trong tối tại stroma. Sử dụng sản phẩm của pha sáng như NADPH & ATP. Mà pha sáng thực hiện cần có ánh sáng. Có thể nói pha tối cần ánh sáng (gián tiếp).

Tớ nghĩ là pha tối chỉ cần sản phẩm của pha sáng thôi! pha tối có thể diễn ra mà không cần có ánh sáng :dance:

bạn ơi! mình xin khẳng định là: pha tối là quá trình ko cần trực tiếp ánh sáng nên người ta mới gọi là pha tối.

Dù sao pha tối cũng phu thuộc vào pha sáng, vậy là gián tiếp chịu ảnh hưởng của ánh sáng mà.

Dùng chữ "pha tối" dễ gây hiểu lầm là quá trình chỉ xảy ra trong tối. Pha tối được dùng có lẽ để phân biệt với pha sáng là quá trình quang hợp (cần phải có ánh sáng). Pha tối ở đây là chu trình Calvin, nó xảy ra khi có ánh sáng và không có ánh sáng. Nó xảy ra liên tục mỗi khi có Co2 và ATP, NADPH. hơn nữa một số enzym của chu trình Calvin cần ánh sáng để hoạt động. Do đó mới có hiện tượng quang hô hấp khi có ánh sáng. Mình thấy nên nói rõ là chu trình Calvin hơn là pha tối. Còn riêng đối với thực vật CAM thì nên dùng là pha tối.

theo thông tin gần nhất em biết thì pha tối của quá trình quang hợp vẫn cần ánh sáng

có bác nào biết tại sao không???
chia sẻ cho em với nha
em cần gấp
em cám ơn
:please::please::please::please:
pha tối không cần ánh sáng, nó chỉ sử dụng NADPH và ATP của pha sáng tổng hợp được, còn o2 thì được giải phóng ra ngoài

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back