Tìm việc với mức lương 1,8 triệu sao mà khó thế? :(

Nchicken

Senior Member
Chào cả nhà.
Mình là kỹ sư công nghệ sinh học mới tốt nghiệp trường đại học Bách Khoa Hà Nội. Sau 1 thời gian lặn lội, lượn lờ net thì phát hiện ra rằng tìm việc làm nhà nước publish không hề đơn giản :( Nói chung là chẳng tìm thấy thông tin gì về nhu cầu tuyển nhân sự cả. Trong khi đó, vừa mới ra trường các bạn mình đã nô nức đi làm và rỉ tai nhau rằng chỗ này quen, chỗ kia biết. Hic hic, mình không quen biết ai để được rỉ tai, mà lại chỉ có nhu cầu tìm việc lương 1,8 triệu. Bác nào biết Viện nào đang có nhu cầu tuyển nhân sự thì vui lòng thông báo lên đây cho những kỹ sư đang chờ việc làm như mình với ;) Đa tạ rất nhiều:oops::oops:

Chào cả nhà.
Mình là kỹ sư công nghệ sinh học mới tốt nghiệp trường đại học Bách Khoa Hà Nội. Sau 1 thời gian lặn lội, lượn lờ net thì phát hiện ra rằng tìm việc làm nhà nước publish không hề đơn giản :( Nói chung là chẳng tìm thấy thông tin gì về nhu cầu tuyển nhân sự cả. Trong khi đó, vừa mới ra trường các bạn mình đã nô nức đi làm và rỉ tai nhau rằng chỗ này quen, chỗ kia biết. Hic hic, mình không quen biết ai để được rỉ tai, mà lại chỉ có nhu cầu tìm việc lương 1,8 triệu. Bác nào biết Viện nào đang có nhu cầu tuyển nhân sự thì vui lòng thông báo lên đây cho những kỹ sư đang chờ việc làm như mình với ;) Đa tạ rất nhiều:oops::oops:

Tại sao phải quyết tâm vào nhà nước làm? Thay vì than thở, hãy lên các trang tuyển dụng trực tuyến nộp hồ sơ, tìm việc. Công việc hiện giờ rất nhiều trong khối tư nhân chỉ sợ năng lực bạn không đáp ứng được thôi, khi đó hãy tự hỏi bản than mình nhé. Đừng đổ lỗi cho người khác cũng như đừng bao giờ nghĩ rằng người khác tìm được việc chỉ là nhờ quen biết.
Tôi thấy buồn cho bạn khi than thở khó tìm 1 công việc lương 1,8tr. Mức lương này dành cho sinh viên mới ra trường cách đây 2-3 năm trở về trước. Hãy cố gắng bổ sung thêm kiến thức cũng như năng động hơn trong công việc, bạn sẽ thành công.

Hi, cảm ơn bạn Bình. Tại vì tớ tự thấy tớ thiếu năng động cũng như kiến thức nên tớ không đủ tự tin để cạnh tranh. Mình không phải là không biết tìm việc trên mạng nhưng vì muốn làm việc ở các Viện nghiên cứu mà mức lương cơ bản của công nhân viên chức là 1,8 triệu. Nên mình mới nói là khó thôi. Rất hiếm trường hợp các Viện đăng thông báo tuyển dụng mà :D Cảm ơn bạn rất nhiều. Trong thời gian chưa tìm được việc, tớ sẽ ngồi nhà học bài bổ sung kiến thức(y)

Ý tớ ở đây không phải là nhờ quen biêt mới xin được việc mà là NHU CẦU TUYỂN DỤNG CỦA CÁC VIỆN NGHIÊN CỨU THƯỜNG KHÔNG THÔNG BÁO RỘNG RÃI. Mong bạn bỏ qua nhưng gì tớ nói nếu làm bạn hiểu nhầm:mrgreen:

Em gái đâm đầu vào các viện làm gì? Sớm muộn em cũng thất vọng tràn trề thôi.
À, mà nếu em muốn vào viện làm bước đệm để đi học nước ngoài như anh Hưng thì nhiệt liệt hoan hô. Lúc đó thì lương chắc không tới 1,8 tr, nhưng chịu khổ vài năm để đổi đời thì cũng đáng :???:

Các viện nghiên cứu thường không thông báo rộng rãi vì họ lúc nào cũng có sinh viên thực tập, nếu có nhu cầu tuyển người họ tuyển luôn sinh viên của mình vừa nhanh lại vừa hiểu rõ ứng viên.

Ý tớ ở đây không phải là nhờ quen biêt mới xin được việc mà là NHU CẦU TUYỂN DỤNG CỦA CÁC VIỆN NGHIÊN CỨU THƯỜNG KHÔNG THÔNG BÁO RỘNG RÃI. Mong bạn bỏ qua nhưng gì tớ nói nếu làm bạn hiểu nhầm:mrgreen:
Không việc gì phải chờ đợi người ta đăng tuyển dụng. Có thể thực hiện từng bước như sau:

1. Quan trọng nhất là biết mình thích làm vấn đề gì.

2. Tìm hiểu những nơi nào làm vấn đề đó.

3. Viết email, gọi điện, hoặc trực tiếp đến những nơi đó để xin việc.

4. Nếu được nhận thì ko có gì phải nói. Nếu ko được nhận thì hỏi những nơi đó xem có thể giới thiệu mình vào đâu làm.

Một điều quan trọng nữa là thể hiện được khả năng của mình khi nói chuyện.

Goodluck,

Recommend: Viện Vệ sinh Dịch tễ thường thông báo tuyển dụng trên báo lao động và vietnamwork, tuy nhiên ko rõ bạn có hợp ở đó không? và yêu cầu của viện này tương đối cao. Bạn cứ thử xem. Goodluck.

Sinh viên mới ra trường thường phân vân về việc đúng chuyên ngành hay không? tuy nhiên bạn được đào tạo ra để thành 1 kỹ sư hay cử nhân, chứ không phải 1 cái máy do đó khi nhà tuyển dụng tuyển bạn vào làm là tuyển toàn bộ năng lực, chuyên ngành, con người... của bạn chứ không chỉ tuyển những gì bạn đã được đào tạo. Hãy thử làm nhiều việc khác hơn là chỉ những gì bạn được dạy ở trường, bạn sẽ học hỏi được nhiều đấy.
Câu cuối cùng "chỉ có 1 nghề duy nhất đó là kiếm được thật nhiều tiền một cách chân chính" :D

Em cảm ơn mọi người đã chia sẽ kinh nghiệm. Em cũng đã contact với một phòng ở Viện Vệ sinh dịch tễ ạ. Và phòng đó thì hiện tại không có nhu cầu tuyển dụng :D Và anh trưởng phòng hứa là sẽ hỏi cho em các phòng khác.(y)(y) Hì, thực ra mục đích em lập toppic này là mong các anh, chị đang công tác up thông tin tuyển nhân sự của phía công ty, Viện mình lên thôi :mrgreen:

Nchicken thử liên lạc với một số trường Y hay bệnh viện lớn ở Hà Nội xem sao, mình nghĩ nhu cầu ở những nơi này khá lớn đấy nếu bạn thực sự thích làm về sinh y học.

Hi, nhờ sự giúp đỡ nhiệt tình của các anh chị. Chỉ dẫn đường đi nước bước để đi xin việc. Hn là lần đầu tiên em vác hồ sơ đi phỏng vấn. Sau khi chém gió 1,5h thì đã OK:roll:Cơ mà mục tiêu là lương 1,8 triệu và ngồi điều hòa nhưng kết quả chưa như mong muốn :) Nên có khi em lại đi kiếm thông tin tiếp

Hỏi các bác tí, di làm " culi" bền Hàn được bao nhiêu tháng...mà gọi là culi vậy??
So với mức sống sở tại thì hầu hết lương PhD ở khắp thế giới đều đáng gọi là culi. Nhưng kết hợp với lao động khổ sai (ngày 14-16 tiếng) thì Hàn cò đáng gọi là culi nhất rồi.

Lương PHD của trường POSTECH là 1,1 triệu won + giáo sư 200k won = 1,3 triệu won. Thời gian làm việc 14h - 16h = 9h30 lên lab lượn lờ các trang web, cà phê cà pháo giải trí - 10h30 bắt đầu làm thí nghiệm - 12h đi ăn trưa - bắt đầu giờ làm buổi chiều là 14h, công việc cũng tương tự - 6h chiều đi ăn - 8h tối bắt đầu làm....Nói chung là em thấy mọi người đúng là lên lab từ 9h - 9h30 và về nhà lúc 0h sáng hôm sau thật nhưng tổng thời gian làm việc thì chắc là 8h or 9h thôi.:mrgreen:

Bó tay với em! 2 tháng trước đứa nào to mồm lương =<5m/tháng ko đi làm ý nhể. :botay:
Nếu thích vào viện nghiên cứu chục năm nữa cứ đến chỗ anh, lúc nào anh lên phó hay trưởng phòng sẽ nhận em vào lam chân bưng bê, rót nước pha trà:oops:

Èo ui, đứa nào đây ý nhỉ :)) Thì không xin được việc nên mới phải chém thế, cho đỡ mang tiếng là học BKHN ra mà không có nổi 1 việc làm ;))

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back