Có Nhất Thiết Phải Vậy Ko???

otcay.muoi

Junior Member
Đây là câu trong
ĐỀ THI THỬ ĐẠI HỌC LẦN THỨ NHẤT
NĂM HỌC 2009 - 2010
TRƯỜNG THPT CHUYÊN
HÀ GIANG (mã 124)
Câu 29: Trong một hồ nước bị nhiễm độc thuốc trừ sâu do một số người dân rửa bình phun xuống đó. Chuỗi thức ăn nào sau đây có hại nhất đối với sức khỏe của con người ?
A. Tảo đơn bào -> động vật phù du -> cá -> người.
B. Tảo đơn bào -> động vật phù du -> giáp xác -> cá -> chim -> người.
C. Tảo đơn bào -> cá -> người.
D. Tảo đơn bào -> thân mềm -> cá -> người
Đáp án là B, Các bạn thấy thế có đúng ko? nếu đúng thì giải thích hộ mình với

Ôi trời vậy hả bạn!!! hjc hjc. Sinh minh kém thật. thế mà cô giáo mình còn bảo đáp án C cơ đấy. Nản y dc!

Đây là câu trong

ĐỀ THI THỬ ĐẠI HỌC LẦN THỨ NHẤT

NĂM HỌC 2009 - 2010

TRƯỜNG THPT CHUYÊN
HÀ GIANG (mã 124)
Câu 29: Trong một hồ nước bị nhiễm độc thuốc trừ sâu do một số người dân rửa bình phun xuống đó. Chuỗi thức ăn nào sau đây có hại nhất đối với sức khỏe của con người ?
A. Tảo đơn bào -> động vật phù du -> cá -> người.
B. Tảo đơn bào -> động vật phù du -> giáp xác -> cá -> chim -> người.
C. Tảo đơn bào -> cá -> người.
D. Tảo đơn bào -> thân mềm -> cá -> người
Đáp án là B, Các bạn thấy thế có đúng ko? nếu đúng thì giải thích hộ mình với
Câu b đúng đó bạn ak.Đây là hiện tượng khuếch đại sinh học.

Câu b đúng đó bạn ak.Đây là hiện tượng khuếch đại sinh học.
bạn có thể nói rõ hơn về hiện tượng khuếch đại sinh học được không, mình chưa nghe về hiện tượng này. mình chỉ biết rằng khi lên các bậc dinh dưỡng cao thì năng lượng tích lũy càng ít, chất độc tích lũy càng nhiều, ai biết thì chỉ rõ cho mình với.
CẢM ƠN NHIỀU(y)

Cô mình cũng dạy là B. Cô chỉ bảo là chuỗi thức ăn càng dài, loài nào càng về cuối càng bị nhiễm độc hơn. Bạn nào có thể giải thích hiện tượng đó rõ hơn được không. Vì mình nghĩ lượng chất đó phải bảo toàn chử nhỉ:???:

;)) cũng đơn giản thôi,bạn cứ xem như con người ăn thực hay động vật tốt hơn :) thực vật dùng ánh sáng nước muối khoáng ,động vật ăn thực vật hay động vật và con người ăn cả bọn :whistle: xem cái nào ngon hay khỏe hơn là biết :whistle:vẫn có thất thoát và càng qua càng nhiều bậc chuyển hóa năng lượng càng khó hấp thu hơn mà :)

;)) cũng đơn giản thôi,bạn cứ xem như con người ăn thực hay động vật tốt hơn :) thực vật dùng ánh sáng nước muối khoáng ,động vật ăn thực vật hay động vật và con người ăn cả bọn :whistle: xem cái nào ngon hay khỏe hơn là biết :whistle:vẫn có thất thoát và càng qua càng nhiều bậc chuyển hóa năng lượng càng khó hấp thu hơn mà :)
bạn nói mình chẳng hiểu gì cả.
bạn vẫn chưa giải thích được tại sao qua mỗi bậc dinh dưỡng thì chất độc lại tích lũy nhiều hơn. nhận xét của bạn chỉ là dựa trên thực nghiệm, mình đang muốn biết cơ chế của nó cơ:cry:

Cũng giống như vụ tích lũy thủy ngân ở cá nhỉ, con càng bự ăn càng độc :evil:

Cứ cho ví dụ như thế này:
Giả sử bầy chuột ở một khu vực bị nhiễm một lượng chất độc nào đó với lượng là 1 đơn vị, có một con mèo sống trong khu vực này, mỗi ngày mèo ta xơi một chú chuột. Cứ xơi một chú chuột là 1 đơn vị chất độc sẽ được đưa vào cơ thể con mèo, mà lượng chất độc này lại không được đào thải ra ngoài cơ thể thành ra là ngày qua ngày trong cơ thể mèo sẽ tích lũy thêm nhiều chất độc. Sau một tháng, trong cơ thể con mèo sẽ tích lũy 30 đơn vị chất độc.
Vậy so sánh lượng chất độc sau một tháng mèo ăn thịt chuột với một chú chuột sẽ là gấp 30 lần => sự chênh lệch chất độc quá rõ ràng.
Và cứ thế qua nhiều bậc dinh dưỡng, động vật ăn thịt đầu bảng sẽ tích lũy nhiều chất độc nhất do trong một đời cá thể nó đã sử dụng rất nhiều các động vật ở bậc dinh dưỡng phía trước làm thức ăn.
Đó chính là hiện tượng khuyech đại sinh học

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back