Thuật ngữ về enzyme, mong được sự giúp đỡ!

Hiện nay, em đang làm đồ án về bioethanol. Trong đồ án em có để nguyên tên tiếng Anh của 3 loại enzyme sử dụng vì sợ dịch ra sẽ không thể hiện được hết tính khoa học của thuật ngữ. Tuy nhiên, thầy cô hướng dẫn không chịu vì cho rằng phải "Việt Hóa" thì mới chấp nhận. Kẹt quá không biết dịch sao cho chính xác nên lên đây mong các anh chị có kinh nghiệm chuyển sang tiếng Việt dùm em.
3 thuật ngữ đó như sau:
1) NADP+_dependent Xylitol Dehydrogenase
2) Xylose Reductase
3) Xylulokinase
Em xin chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của tất cả anh chị. ^_^

Hiện nay, em đang làm đồ án về bioethanol. Trong đồ án em có để nguyên tên tiếng Anh của 3 loại enzyme sử dụng vì sợ dịch ra sẽ không thể hiện được hết tính khoa học của thuật ngữ. Tuy nhiên, thầy cô hướng dẫn không chịu vì cho rằng phải "Việt Hóa" thì mới chấp nhận. Kẹt quá không biết dịch sao cho chính xác nên lên đây mong các anh chị có kinh nghiệm chuyển sang tiếng Việt dùm em.
3 thuật ngữ đó như sau:
1) NADP+_dependent Xylitol Dehydrogenase
2) Xylose Reductase
3) Xylulokinase
Em xin chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của tất cả anh chị. ^_^
Theo ý kiến của mình, có thể dịch là:
1. Enzym khử hydro của Xylitol phụ thuộc NADP+
2. Enzym khử Xylulose.
3. Enzym chuyển phốt phát.
Chữ enzym chắc không cần dịch nữa vì nó quá phổ thông, nhưng dịch thành men chắc cũng được.

Theo ý kiến của mình, có thể dịch là:
1. Enzym khử hydro của Xylitol phụ thuộc NADP+
2. Enzym khử Xylulose.
3. Enzym chuyển phốt phát.
Chữ enzym chắc không cần dịch nữa vì nó quá phổ thông, nhưng dịch thành men chắc cũng được.
WOW! Rất cám ơn anh Ho Huu Tho đã giúp đỡ.
Không biết cái topic "Giúp nhau tự học Tiếng Anh chuyên ngành sinh học thông qua dịch tài liệu." của anh còn hoạt động không? Có gì em qua đó post những đoạn em khó hiểu nhờ anh có được không?

WOW! Rất cám ơn anh Ho Huu Tho đã giúp đỡ.
Không biết cái topic "Giúp nhau tự học Tiếng Anh chuyên ngành sinh học thông qua dịch tài liệu." của anh còn hoạt động không? Có gì em qua đó post những đoạn em khó hiểu nhờ anh có được không?
Rất hoan nghênh nếu được bạn tham gia vào topic để chúng ta cùng học hỏi, mình cũng rất vui nếu giúp ích cho bạn được chút ít.
Nếu bạn muốn dịch một bài hoàn chỉnh thì post tiếp vào topic này.
Nếu bạn chỉ muốn dịch một đoạn thì post tiếp vào topic này.

Rất hoan nghênh nếu được bạn tham gia vào topic để chúng ta cùng học hỏi, mình cũng rất vui nếu giúp ích cho bạn được chút ít.
Nếu bạn muốn dịch một bài hoàn chỉnh thì post tiếp vào topic này.
Nếu bạn chỉ muốn dịch một đoạn thì post tiếp vào topic này.
Mình đã đóng góp 1 bài hoàn chỉnh vào topic của bạn. Mong sớm nhận được bản dịch đầy đủ của bạn Ho Huu Tho.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back