Thuê giải trình tự gene, ở đâu? giá bao nhiêu?

Đây là dự án hợp tác song phương về đa dạng sinh học và bảo tồn vốn gen. Bạn có thể biết thêm chi tiết tại trang web của Viện chăn nuôi hoặc của tổ chức CIRAD, (cứ tra trên google nhé). Bên minh bỏ nhân lực và địa điểm và một số trang thiết bị cần thiết. Một số thiết bị thiếu thì được hỗ trợ mua bổ xung. Phía pháp thì bỏ vốn tài trợ.
Thực ra đây đơn thuần là dự án hợp tác khoa học. Bên mình thu được rất nhiều. Trong đó có: Kinh nghiệm là việc, một số máy móc thiết bị và hơn hết là phát triển về mặt khoa học trong lĩnh vực bảo tồn vốn gen động vật quý hiếm. Hiện đã có khá nhiều bài báo quốc tế được đăng trong khuân khổ dự án này.
Cái mấu chốt mà bên họ cần là các kết quả nghiên cứu về đa dạng di truyền của các quần thể động vật tại Việt Nam. Các kết quả này cả hai bên cùng công bố.
Xin thông báo. Cô Thúy ở Viện mình là chủ của dự án hợp tác này vừa rồi được trao giải Covalepxcaia Cho những cống hiến khoa học của cô.

Cô Thúy ở Viện mình là chủ của dự án hợp tác này vừa rồi được trao giải Covalepxcaia Cho những cống hiến khoa học của cô.
Cảm ơn bạn đã chia sẽ thông tin thú vị. Xin chúc mừng giải thưởng cô Thuý vừa được trao tặng, mình rất ngưỡng mộ về những đóng góp và cách làm của cô ấy trong dự án này. Mình tin rằng những nhân lực của mình sau dự án này có thể trở thành những ông chủ và bà chủ của các dự án khác trong tương lai gần. Đến lúc đó lo gì mà vị thế “nước bé” trong hợp tác nghiên cứu khoa học của chúng ta lại không thay đổi chứ.

Chúc mừng dự án! Chúc mừng cô Thúy!

Hiện đã có khá nhiều bài báo quốc tế được đăng trong khuân khổ dự án này.
Bạn cho mình link đến 1 vài bài được không? Mình muốn tham khảo cách làm. Mình đã vào cả 2 trang webs của Viện Chăn nuôi và CIRAD cũng như đã Google thử nhưng không tìm được thông tin gì về dự án cũng như publications.

Thanks!

Bạn cho mình link đến 1 vài bài được không? Mình muốn tham khảo cách làm. Mình đã vào cả 2 trang webs của Viện Chăn nuôi và CIRAD cũng như đã Google thử nhưng không tìm được thông tin gì về dự án cũng như publications.

Thanks!

Cẩn thận kẻo nhầm báo cuốc xẻng với báo trên tạp chí quốc tế nhé!.
Qua 1 dự án hợp tác (tầm 3-5 năm), nghiên cứu và quản lí khoa học ở VN mà đăng được vài papers trên journal có IF # 0 thì tôi bái phục đới, đừng làm tui thất vọng nha. Làm ơn đừng đánh đồng pubs bằng tiếng Tây là báo quốc tế.

Thanks!

Anh xem thử này

h2tp://www.ncbi.nlm.nih.gov/pubmed/19133138
h2tp://www.ncbi.nlm.nih.gov/pubmed/20074189

Vũ Hải Chi said:
h2tp://www.ncbi.nlm.nih.gov/pubmed/20074189
Cảm ơn Chi! Vì cô Thúy không đứng tên trong bài nên anh search theo tên của cô ấy không được kết quả nào.

Cẩn thận kẻo nhầm báo cuốc xẻng với báo trên tạp chí quốc tế nhé!.
Qua 1 dự án hợp tác (tầm 3-5 năm), nghiên cứu và quản lí khoa học ở VN mà đăng được vài papers trên journal có IF # 0 thì tôi bái phục đới, đừng làm tui thất vọng nha. Làm ơn đừng đánh đồng pubs bằng tiếng Tây là báo quốc tế.
J Anim Breed Genet IF 2007 = 1.038
BMC Genet IF 2007 = 1.582

Bác BioVN phục chưa nhỉ? Dự án này có nhiều điểm để học tập đấy chứ. Em không có chuyên môn về genotyping, đọc qua thấy số lượng mẫu cũng kha khá. Bài 1 sử dụng DNA của 1082 con gà thu từ 30 xã vùng sâu xa của Hà Giang, 18 microsatellite markers. Bài 2 còn kinh hơn sử dụng DNA của 1122 con trâu (sau rút còn 744 con), 17 markers. Riêng khoản đi thu mẫu rồi tách DNA cũng thấy nể rồi.

Có bài nào là sản phẩm của dự án mà người Việt mình đứng tên đầu và tên cuối (corresponding) không nhỉ?

-
Berthouly C, Leroy G, Van TN, Thanh HH, Bed'Hom B, Nguyen BT, Vu CC, Monicat F, Tixier-Boichard M, Verrier E, Maillard JC, Rognon X.
Genetic analysis of local Vietnamese chickens provides evidence of gene flow from wild to domestic populations
-
Authors' contributions

NVT and HTH carried out sample collection; BTN did the DNA extraction, PCR and sequencing; BB participated in the laboratory protocols and manuscript revision; CB carried out sample collection, sequencing, the computational analysis and prepared the manuscript; GL participated in the computational analysis; MTB contributed to the description of the populations from the AvianDiv consortium and the revision of the manuscript; XR participated in the computational analysis and preparation of the manuscript; FM participated in the conception of the study; EV participated in the design of the study and the revision of the manuscript; VCC participated in the coordination of the study; JCM participated in the design, coordination of the study, and revision of the manuscript.

Tạp chí có IF nhỏ nhỉ. Mà toàn tây làm và lấy first name và corresponding author chứ Vietnam làm đâu ( là nơi cung cấp mẫu vật thôi):cry:

Tạp chí có IF nhỏ nhỉ. Mà toàn tây làm và lấy first name và corresponding author chứ Vietnam làm đâu ( là nơi cung cấp mẫu vật thôi):cry:

kiểu co-authorship này Việt Nam có hàng núi papers. chỉ đi cùng tây lấy mẫu cho nó về nước phân tích rồi xin nó cho tí tên vào paper thì khó gì. Hix, cái này trên người ta gọi là nguồn trí tuệ ngoại lực! còn cái nào hoàn toàn người VN làm và đứng tên thì gọi là nội lực:cuchuoi:.

kiểu co-authorship này Việt Nam có hàng núi papers. chỉ đi cùng tây lấy mẫu cho nó về nước phân tích rồi xin nó cho tí tên vào paper thì khó gì. Hix, cái này trên người ta gọi là nguồn trí tuệ ngoại lực! còn cái nào hoàn toàn người VN làm và đứng tên thì gọi là nội lực:cuchuoi:.
Đề nghị bạn vào NCBI search key: Maillard JC
Đây là ông trưởng của tổ chức CIRAD Việt Nam... rất nhiều các bài báo trong những năm gần đây là do hợp tác với các Viện khoa học ở Việt Nam. Như ở Viện mình thì trong nghiên cứu làm tất từ A-Z luôn đó. Họ chỉ training về mặt phương pháp và cách thức xử lý số liệu thôi. :cool:

Đề nghị bạn vào NCBI search key: Maillard JC
Đây là ông trưởng của tổ chức CIRAD Việt Nam... rất nhiều các bài báo trong những năm gần đây là do hợp tác với các Viện khoa học ở Việt Nam. Như ở Viện mình thì trong nghiên cứu làm tất từ A-Z luôn đó. Họ chỉ training về mặt phương pháp và cách thức xử lý số liệu thôi. :cool:

thế thì viện bạn bị cướp mất chất XÁM rồi. Nếu làm a-z thì phải đứng tên đầu hay tên cuối cùng có corres author chứ. Đằng này để tụi tây nó hứng hết phần chất xám mà bỏ lại phần chất tối thôi. Nhìn vào công trình đăng và author list thì bất kì ai cũng hiểu phần chất xám cuả phía VN là rất ít.

thế thì viện bạn bị cướp mất chất XÁM rồi. Nếu làm a-z thì phải đứng tên đầu hay tên cuối cùng có corres author chứ. Đằng này để tụi tây nó hứng hết phần chất xám mà bỏ lại phần chất tối thôi. Nhìn vào công trình đăng và author list thì bất kì ai cũng hiểu phần chất xám cuả phía VN là rất ít.
Hi! Bạn đọc chưa hết đó thui...:cool:. Đây là hợp tác mà... Cùng công bố.
Mạnh vì gạo bạo vì tiền mà. Họ chủ chi!

Như ở Viện mình thì trong nghiên cứu làm tất từ A-Z luôn đó. :cool:
Theo mình nghĩ là đề xuất ý tưởng nghiên cứu là A, phân tích số liệu và viết báo là Z. Như vậy thì cũng xứng đáng để họ đứng tên đầu và tên cuối rồi còn gì. Mà hình như ở mình thì đứng ở đâu cũng vậy thôi, cứ có tên trong bài báo quốc tế là coi như nhau hết thì phải. Không biết có phải vì thế mà phía mình cũng không cần đòi hỏi nhiều, nhường hết tên đầu và tên cuối cho phía đối tác? Những người bạn Pháp gặp được đối tác dễ tính thế này chắc cũng phấn khởi lắm đây!?

Nhóm cô Thúy và dự án làm được như vậy mình rất phục. Các bạn thử đi thu 1000 mẫu gà ở 30 xã vùng sâu vùng xa ở Hà Giang và 1000 mẫu trâu đi đã, rồi sau đó nói gì chưa muộn.

Bạn Toàn phán câu "mạnh vì gạo bạo vì tiền" là chuẩn rồi. Pháp cho mình 1 triệu euro mà mỗi cái tên đầu tên cuối cũng không muốn mất thì chúng ta đóng cửa bảo nhau như trước năm 86 nhỉ. Số tiền này nếu vứt cho các cơ sở nghiên cứu của họ thì ra cả trăm bài IF cao hơn nhiều, cần gì sang VN 1 triệu euro / 2 bài IF 1.5. Kể cả VN mình làm 100% cũng cho họ đứng tên đầu cho phấn khởi. Data thuộc mảng đa dạng sinh học thì có gì phải lăn tăn. Data cần giành giật bản quyền thuộc các thể loại có thể ra tiền cơ, như tế bào gốc chẳng hạn. Tuy nhiên nếu có thể giữ lại 1 số data và sau đó công bố 1 bài do phía VN đứng chủ thì càng hay.

Túm lại cụ thể trường hợp này (dự án tài trợ bởi nước ngoài) thì publication là chuyện vặt, moi được tiền của họ mới là mục đích chính.

Mình nghĩ là cách làm của nhóm cô Thúy rất xứng đáng nhận giải thưởng và các cơ sở khác nên học tập. Ví dụ 10 nơi khác apply được 10 cái dự án thế này thì chả ích nước lợi nhà quá đi chứ.

Bác nào có thông tin / kinh nghiệm... về việc apply dự án kiểu này thì share cho anh em biết cái nhỉ?

BMC Genet. 2007 Nov 6;8:77.
Genomic conservation of cattle microsatellite loci in wild gaur (Bos gaurus) and current genetic status of this species in Vietnam.

Nguyen TT, Genini S, Bui LC, Voegeli P, Stranzinger G, Renard JP, Maillard JC, Nguyen BX.
Vietnamese Academy of Sciences and Technology, Hanoi, Vietnam. nguyentt@mnhn.fr
Bài này bác NguyenTT vừa là first vừa là corresponding author, institution là VASC, nhưng cái email lại nằm trên server của Pháp, thế là thế nào các bác?

Nhóm cô Thúy và dự án làm được như vậy mình rất phục. Bạn Toàn phán câu "mạnh vì gạo bạo vì tiền" là chuẩn rồi. Pháp cho mình bao nhiêu tiền mà mỗi cái tên đầu tên cuối cũng không muốn mất thì chúng ta đóng cửa bảo nhau như trước năm 86 nhỉ. Kể cả VN mình làm 100% cũng cho họ đứng tên đầu cho phấn khởi. Tuy nhiên nếu có thể giữ lại 1 số data và sau đó công bố 1 bài do phía VN đứng chủ thì càng hay.

Data thuộc mảng đa dạng sinh học thì có gì phải lăn tăn. Data cần giành giật bản quyền thuộc các thể loại có thể ra tiền cơ, như tế bào gốc chẳng hạn.

Mình nghĩ là cách làm của nhóm cô Thúy rất xứng đáng nhận giải thưởng và các cơ sở khác nên học tập. Ví dụ 10 nơi khác apply được 10 cái dự án thế này thì chả ích nước lợi nhà quá đi chứ.

Bài này bác NguyenTT vừa là first vừa là corresponding author, institution là VASC, nhưng cái email lại nằm trên server của Pháp, thế là thế nào các bác?

- Công nhận là kiếm được nhiều dự án chủ chi là nước ngoài càng tốt, vừa có công ăn việc làm, nước mình cũng được một lượng ngoại tệ khá khá, còn bằng. Nên cổ vũ hợp tác.
- Chắc cô chú bác anh chị Nguyên TT lại đang làm việc hoặc làm post bên Pháp.

Kể cả ở Hàn mà nhiều khi lên Nature nó phải khoe cụ thể là ideas formulated in Korea mới đáng tự hào. Nhiều khi ông GS đi postdoc ở Mỹ, lấy ý tưởng của thầy về làm, thậm chỉ kể cả không đưa tên vào bài báo thì nói chung ý tưởng gốc vẫn là từ ông GS Mỹ. Như thế bọn Hàn cò vẫn cảm thấy mất chút tự hào.
Ở VN có nhóm Welcome Trust hợp tác với VN ở bệnh viện nhiệt đới làm việc rất tốt, báo đều và toàn "nặng ký" cả. Ký được những hợp đồng cũng rất "hời".
Ví dụ:
http://vietbao.vn/Suc-khoe/Nghien-cuu-benh-nhiem-trung-thuong-gap-tai-VN/40070107/248/

Không hiểu lỗi này do bên nào, web NCBI ghi kiểu, fulltext ghi kiểu, ngay cả tên VAST cũng sai :mygod:

Attachments

215 KB · Views: 7

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back