Văn học trong Sinh học

Bạn thấy học Văn giúp cho học Sinh như thế nào

• Chẳng giúp gì cả

Votes: 3 11.1%
  • Tùy từng lúc

Votes: 14 51.9%
  • Lúc nào Văn cũng song song với Sinh

Votes: 10 37.0%

• Total voters
    27

Lờicủagió

Senior Member
:mrgreen: Học sinh học mà ngu Văn thì không tốt chút nào.
Nếu như trình bày bài lý thuyết mà dài dòng, lôi thôi, không trật tự rất dễ bị trừ điểm, nếu trình bày di truyền không chặt chẽ thì kiểu gì cũng mất điểm!
Mở topic này cho dân sinh nhà mình không "cừ" Văn thảo luận cho sướng, chừng nào thấy mình ăn nói ngon lành, chừng đó đi thi sinh học khỏi lo khoản Văn học:mrgreen:. :yeah::yeah:

nhưng cũng ko nên áp dụng văn học vào sinh học nhiều quá. Ví dụ như sau:
"Trong tế bào con người, mọi bào quan đều có những chức năng riêng, chúng cùng nhau sinh sống hoà hợp và xây dựng nên ngôi nhà chung ấm áp. Nhưng bào quan giữ chức năng quan trọng nhất vẫn là nhân, phát động và điều chỉnh thông tin, như một người mẹ đảm đang, một người cha vững chãi của gia đình."
:hihi::hihi::hihi::hihi::cuchuoi::cuchuoi:

Mục này hay đấy, các đồng chí đọc ở đâu thấy câu nào, đoạn nào lủng củng cho lên đây để bà con giản lược, tinh chế, cắt ghép lại cho xuôi nhé.

"Trong tế bào con người, mọi bào quan đều có những chức năng riêng, chúng cùng nhau sinh sống hoà hợp và xây dựng nên ngôi nhà chung ấm áp. Nhưng bào quan giữ chức năng quan trọng nhất vẫn là nhân, phát động và điều chỉnh thông tin, như một người mẹ đảm đang, một người cha vững chãi của gia đình."
:oÔ ô! Cái này hay thật! Đúng là nhà Văn có khác:lol::cuchuoi:

Em thấy văn chẳng có ảnh hưởng đến sinh mấy, như em học văn chẳng bao giờ qua nổi điểm 7 cũng chẳng sao mấy, môn sinh chủ yếu là cách trình bày của mình trong bài học thôi. Trong bài thi em thấy mọi người vẫn khuyên trình bày càng ngắn gọn càng tốtvì thường là giáo viên không thích những học sinh dài dòng.

Ở topic của bạn Trâm có bài 2,
http://sinhhocvietnam.com/forum/showthread.php?p=27848#post27848
không được hiểu cái đề bài cho lắm.
Phân giải cho hai gia đình tức là phải trình bày, giải thích vì sao không thể dựa vào kiểu hình của 2 con xác định là con của ai, như vậy thì cũng phải xác định kiểu gen có thể có của bố mẹ và con thì mới giải thích được chứ! Hơn nữa, khi đã giải thích (phân giải) cho họ rồi thì chúng ta cũng đã đồng thời giúp họ tìm lại con của mình, vậy thì câu b nêu ra hoá là thừa à!
Mọi người xem thế nào giùm!
http://sinhhocvietnam.com/forum/showthread.php?p=27848#post27848

:up:Gió ơi nhầm topic nhé, cái này để thảo luận về văn học trong sinh học cơ mà
Không chị ạ! Theo em thì bài di truyền này, không hề khó, có điều là cách ra đề, cái đề bài này không "Văn" chút nào!:mygod:
Phân giải và giúp 2 cặp vợ chồng tìm lại con
Theo em 2 cái này nó gần như tương đương khi giải bài di truyền trên!

Mình thấy văn giúp ích rất nhiều cho Sinh, hồi thi chuyên nhờ Văn mà trình bày bài thi rõ ràng, khoa học :mrgreen: nên mới đỗ, tất nhiên áp dụng cũng có giới hạn thôi. Theo mình thì Sinh học =( Tự nhiên + Xã hội ):2 , vì thế không văn không đc!

Môn văn giúp ta cách trình bày sao cho gãy gọn, dễ hiểu thôi chứ cũng kô liên quan nhìu lắm.:???: giải thích hiện tượng thì fai viết sao để ng đọc có thể biết đc mình đang nói gì chứ. Tùy từng lúc mà dùng. Văn cũng là môn rất quan trọng trg các kỳ thi đấy.

văn giỏi không có nghĩa là ví von nhiều

Mình thấy văn giúp ích rất nhiều cho Sinh, hồi thi chuyên nhờ Văn mà trình bày bài thi rõ ràng, khoa học :mrgreen: nên mới đỗ, tất nhiên áp dụng cũng có giới hạn thôi. Theo mình thì Sinh học =( Tự nhiên + Xã hội ):2 , vì thế không văn không đc!
ok. Mình đồng ý. Văn cung cấp cho Sinh vốn từ và cách diễn đạt ý còn lựa chọn trình bày như thế nào lại phụ thuộc vào quan điểm từng người. Vì thế, cùng một vấn đề có thể diễn đạt theo nhiều văn phong khác nhau: Văn phong khoa học thì ngắn gọn, chính xác còn văn phong đời sống thì phải dễ hiểu, gần gũi và không sai. Hãy xem GS Lân Hùng nói trên TV và viết trong các sách thì biết

mình cũng nghi văn cũng cần trong sinh hoc! nều như ko có văn thì việc tronhf bày 1 luận án hay việc gt 1 hiện tg cũng thiệt là khó! nh cũng ko nên văn quá vì trình bày 1 bài sinh mà viết dài như 1 bài văn thì chắc chết với mấy bác giáo viên( đạc biệt là mays tên chư như gà bới:hihi:)! Nhưng dù nói thế nh mình ko tài nào viết văn hay dc, cứ học là buồn ngủ! nói chung là thiên bẩm dốt văn và chữ xấu:mrgreen: ( mấy bác thấy bài này viết lủng củng thì cũng cắt xẻ, chắp vá nó lại cho nó xuôi hộ em)

Thầy giáo em thường nói: Ai học giỏi Sinh là những người học Văn cũng tương đôí!
Ngược lại, theo mình ai giỏi Văn thì học Sinh cũng không tồi.
Mình thấy nhiều trường hợp giỏi Sinh nào có giỏi Văn, những người đó có lẽ giỏi tư duy suy luận thui, vì thế nói
tương đối
như bạn là hợp lí, Ủng hộ!ủng hộ!

Mình chắc chắn rằng: "Văn Học không chỉ cần trong Sinh Học mà còn cần trong nhiều lĩnh vực khác".

Và đây là điều mình nghĩ chúng ta ko nên bàn cãi nhiều để mất thời gian mà cái chúng ta nên bàn luận là: Cần học Văn như thế nào để bài làm Sinh Học được tốt hơn, hay Cách sử dụng Văn học trong Sinh học để làm người đọc bị thuyết phục hoàn toàn...(đại loại như vậy...)

Thế bạn nghĩ chúng ta học Văn để làm gì mà cần học ngay từ những năm đầu đi học(trước cả Sinh Học):???:? Học Văn học nó có nhiều ý nghĩa to lớn khác nhau nhưng trong đó có 1 vai trò vô cùng quan trọng đó là cách diễn đạt. Chẳng phải, trong chúng ta, những ai đã từng đi học đều gặp truờng hợp: Cùng là 1 vấn đề( có thể là 1 bài toán, 1 bài sinh Học,...)Bạn A giải thích thì hiểu ngay còn bạn B nói mãi mà chẳng hiểu gì. Bạn đang viết lời giải cho 1 bài tập Hoá hay Sinh hay Toán, và sau này các bạn diễn thuyết trước đám đông thì chẳng phải bạn đang diễn giải hay diễn đạt đó sao. Và cách diễn đạt của bạn nó thể hiện cách bạn vận dụng Văn học như thế nào.:hum:
Tóm lại, Nhiều bạn nghĩ Văn học ko cần thiết và bản thân tôi cũng đã từng nghĩ như vậy, nhưng các bạn đã nhầm, Văn học đang ở trong bạn và sẽ mái mãi ở trong bạn nhưng đôi khi ko bao giờ bạn nghĩ đến nó. Sau này,các bạn đi thi diễn thuyết trước đám đông(tất nhiên là có các đối thủ cũng trình bày về vấn đề mà bạn đang trình bày), bạn sẽ thấy Văn Học cần đến như thể nào. :hum::hum::hum:
"Người ta thường nhìn lại sau khi đã thất bai.".Hãy suy ngẫm nhé.....! :bimat:

Lại nói về vấn đề: Giỏi Sinh và Giỏi Văn. Một bạn học giỏi Văn ko chỉ cần diễn đạt hay mà phải có năng khiếu hay nói khác là "cảm xúc" của người đó. Cái này ko phải ai cũng có, Cụ thể là nhiều người rất thông minh, học rất giỏi nhưng học Văn cũng ko giỏi( tất nhiên cũng ko dốt) Hoặc chỉ có nhà thơ mới làm thơ được, chứ có phải ai cũng làm được đâu!:mrgreen:
Còn học Sinh hay Toán, Lý, Hoá chỉ cần diễn đạt tốt( và cách giải đúng,..) là đạt điểm tối đa ngay, có cần cảm xúc đâu. Khác nhau là ở chỗ đấy. Nên các bạn đừng lăn tăn về việc giỏi môn này mà ko giỏi môn kia.

Câu này của bạn làm tôi nhớ đến thầy giáo dạy môn Sinh hồi cấp 3 của tôi. Dù dạy tôi ko nhiều nhưng "Cách truyền đạt tốt + Kiến thức vững vàng + chút Văn đúng lúc" làm cả lớp đều ấn tượng. Và theo tôi "công thức" trên làm nên 1 nhà giáo giỏi!

Trên đây, là suy nghĩ của tôi vầ chủ đề này! Rất mong các bạn đi đúng hướng và vận dụng Văn Học trong Sinh Học ngày càng tôt hơn để đạt tới trình độ "Cảnh Giới"!:mrgreen:(Vừa rồi minh xin phép được vận dụng "Võ Học" trong diễn đàn Sinh Học, mong các bạn thông cảm!:mrgreen::mrgreen::mrgreen:
Trời đất:mygod:!:chuan: Không biết duondikho_mtdkh là ai?:please:
Không biết có phải dân chuyên Văn hay chuyên Sinh nữa đây!:mygod:
Lập luận chặt chẽ! Lí lẽ sắc bén! Dẫn chứng thuyết phục! Biện luận hùng hồn!:mygod:
Gió xin tặng :rose:

Thầy giáo em thường nói: Ai học giỏi Sinh là những người học Văn cũng tương đôí!

Đúng là cái gì cũng có tính tương đối!
Tuy nhiên, khi học Văn, cái khó là lúc thi, 10% kết quả phụ thuộc vào người chấm, 10% phụ thuộc vào người ra đề, còn 80% là phụ thuộc vào thí sinh.:botay:
Còn Sinh học, chắc là chỉ 5% phụ thuộc vào người chấm, còn 95% là phụ thuộc vào thí sinh!:xinkieu:

c nghĩ giỏi sinh thì giỏi toán mệnh đề thôi, không hẳn phải là văn đâu! Nhưng mà kể ra cũng có phần trúng. Bằng chứng là Văn - Sinh mình đều nu tất :mrgreen:

c nghĩ giỏi sinh thì giỏi toán mệnh đề thôi, không hẳn phải là văn đâu! Nhưng mà kể ra cũng có phần trúng. Bằng chứng là Văn - Sinh mình đều nu tất :mrgreen:
Thế bài toán biện luận thì không dùng đến Văn sao?:xinkieu:
Hơn nữa, khi phân tích đề bài của một bài thi tự luận cũng cần Văn thì mới phân tích đúng xem yêu cầu đề là gì, trả lời như thế nào thì đúng, gọn, dễ hiểu:botay:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back