Chức năng Than Phiền?

Nhâm Thị Ngọc

Senior Member
Em có ý kiến là bổ sung chức năng Than Phiền bên cạnh Cảm ơn.

Chức năng này tuy nhỏ nhưng cần thiết bởi:
- Một bài nên nhận các phản ứng trái chiều.
- Đọc nhiều bài thấy thấy ức chế. Viết lên thì nhiều khi thành bới móc và tạo ra các phản ứng không tốt. Bấm Than Phiền sẽ giải tỏa được phần nào. Tranh luận sau đó cũng bình tĩnh hơn.

Tất nhiên khi ra đời đôi khi nó cũng có những cái tiêu cực phát sinh. Các bác có thể dự đoán được.

Nhưng túm lại là em đề nghị có thêm Than Phiền.
Cảm ơn các bác đã lắng nghe,
NN

Em có ý kiến là bổ sung chức năng Than Phiền bên cạnh Cảm ơn.

Chức năng này tuy nhỏ nhưng cần thiết bởi:
- Một bài nên nhận các phản ứng trái chiều.
- Đọc nhiều bài thấy thấy ức chế. Viết lên thì nhiều khi thành bới móc và tạo ra các phản ứng không tốt. Bấm Than Phiền sẽ giải tỏa được phần nào. Tranh luận sau đó cũng bình tĩnh hơn.

Tất nhiên khi ra đời đôi khi nó cũng có những cái tiêu cực phát sinh. Các bác có thể dự đoán được.

Nhưng túm lại là em đề nghị có thêm Than Phiền.
Cảm ơn các bác đã lắng nghe,
NN

Tôi nghĩ khác bạn, không cần chức năng Than Phiền mà cũng chẳng cần Cảm ơn vì: bạn có thể có ý kiến về 1 post theo quan điểm riêng của bạn nhưng người khác lại có qua điểm khác bạn. Việc bấm Thanks hay Than Phiền dễ gây phản ứng lây sang người khác, làm ảnh hưởng đến tính khách quan trong thảo luận khoa học giữa các thành viên. Tiện đây tôi cũng đề nghị diễn đàn bỏ luôn cả chữ Admmin trong mỗi thành viên của ban quan trị khi xuất hiện trên diễn đàn. Ai tham gia diễn đàn cũng chỉ nên được coi là 1 thành viên thảo luận, như thế sẽ bớt được các kiểu phản ứng ăn theo.
Thảo luận vấn đề khoa học dựa trên bản chất của vấn đề được nêu ra, vị trí của thành viên hay các yếu tố khác nên để dạng ẩn. Cũng như khi phản biện các công trình khoa học thì gần như mọi thứ đều invisible cả đó thôi. Vài lời của người mới vào.

Dài thêm chuyện rùi

Chuyện cảm ơn là điều rất bình thường. Người ta giúp bác thì bác cảm ơn. Đôi khi thấy việc này hơi dài dòng, nhưng đó là do mình lười và bất lịch sự.

Việc đưa ra ý kiến của mình cũng phải nên xem xét ý kiến của người khác. Ý em là thế này. Ngoài tính khoa học (Mang tính khách quan dựa trên cơ sở những bằng chứng có thực đưa ra chứ ko phải do Than Phiền hay Cảm ơn), người viết nên chịu khó xem xét lại lời mình nói như thế nào (Một ví dụ điển hình là ai cũng biết). Người viết ko tự thấy thì có người góp ý. Than Phiền một phát, rất đơn giản và hiệu quả. Nhiều than phiền sẽ thấy rõ ngay. Em thấy hiện tại Diễn đàn ngày càng bị sa mạc hóa. Ko rõ lí do chính là gì?

Em lại phản đối việc bỏ từ Admin. Admin thì có sao. Giả sử nhét chân vào đôi giày đó thì thấy trách nhiệm nặng lắm, ăn nói phải cẩn thận, cả về kiến thức và câu chữ, rồi thời gian, công sức, và tâm huyết. Nếu là thành viên thường thường, như em hiện tại thì em nghĩ Admin cũng là thành viên, sai thì bảo sai, đúng thì bảo đúng, ý kiến hay thì ủng hộ, giúp thì cảm ơn, chuối thì than phiền. Em nghĩ phản ứng ăn theo của bác là từ dùng không phù hợp. Tóm lại là để hoạt động tốt hơn thì nên có từ Admin.

Còn về ý kiến invisible, em không rõ cái này nên để người biết hay đã từng tham gia hoạt động này viết thì sẽ ổn hơn.

Tiện đây tôi cũng đề nghị diễn đàn bỏ luôn cả chữ Admmin trong mỗi thành viên của ban quan trị khi xuất hiện trên diễn đàn. Ai tham gia diễn đàn cũng chỉ nên được coi là 1 thành viên thảo luận, như thế sẽ bớt được các kiểu phản ứng ăn theo.

Việc để admin cũng không sao, chẳng có quan trọng gì cả nhưng cái chính là người admin phải là người có tầm.

Nếu coi SHVN là một nhà máy sản xuất (ô tô chẳng hạn, nhưng thực chất là kiến thức), các admin là những kênh đại lý phân phối bán hàng. Người bán hàng đó phải biết được đâu là khách hàng thường xuyên, đâu là khách hàng tiềm ẩn, và đâu là khách hàng tiềm năng để từ đó đưa ra quyết sách đúng đắn về dịch vụ nhằm thu hút tối đa nhất lượng khách hàng vào mua sản phẩm của nhà máy. Đó là bài học đầu tiên về chiến lược kinh doanh. Nếu không làm được điều đó thì đừng có mơ sau này sẽ đi buôn được hoặc có hay không chỉ là buôn thúng bán mẹt thôi.

Dài thêm chuyện rùi

Chuyện cảm ơn là điều rất bình thường. Người ta giúp bác thì bác cảm ơn. Đôi khi thấy việc này hơi dài dòng, nhưng đó là do mình lười và bất lịch sự.

Việc đưa ra ý kiến của mình cũng phải nên xem xét ý kiến của người khác. Ý em là thế này. Ngoài tính khoa học (Mang tính khách quan dựa trên cơ sở những bằng chứng có thực đưa ra chứ ko phải do Than Phiền hay Cảm ơn), người viết nên chịu khó xem xét lại lời mình nói như thế nào (Một ví dụ điển hình là ai cũng biết). Người viết ko tự thấy thì có người góp ý. Than Phiền một phát, rất đơn giản và hiệu quả. Nhiều than phiền sẽ thấy rõ ngay. Em thấy hiện tại Diễn đàn ngày càng bị sa mạc hóa. Ko rõ lí do chính là gì?

Em lại phản đối việc bỏ từ Admin. Admin thì có sao. Giả sử nhét chân vào đôi giày đó thì thấy trách nhiệm nặng lắm, ăn nói phải cẩn thận, cả về kiến thức và câu chữ, rồi thời gian, công sức, và tâm huyết. Nếu là thành viên thường thường, như em hiện tại thì em nghĩ Admin cũng là thành viên, sai thì bảo sai, đúng thì bảo đúng, ý kiến hay thì ủng hộ, giúp thì cảm ơn, chuối thì than phiền. Em nghĩ phản ứng ăn theo của bác là từ dùng không phù hợp. Tóm lại là để hoạt động tốt hơn thì nên có từ Admin.

Còn về ý kiến invisible, em không rõ cái này nên để người biết hay đã từng tham gia hoạt động này viết thì sẽ ổn hơn.

Cứ từ từ đừng đốt cháy giai đoạn, khi nào publish các công trình khoa học mình sẽ nhận ra các ý kiến độc lập của các chuyên gia làm việc một cách invisible với nhau có tầm quan trọng thế nào.

Cứ từ từ đừng đốt cháy giai đoạn, khi nào publish các công trình khoa học mình sẽ nhận ra các ý kiến độc lập của các chuyên gia làm việc một cách invisible với nhau có tầm quan trọng thế nào.
Thật tiếc là do em quyết định ở nhà chăm gia đình và con cái nên không có cơ hội đó rồi :).
Bác có thể cung cấp vài từ khóa cho em tự tìm thông tin hay nói qua một chút về vấn đề này nếu bác rảnh?

Còn các bác admin? Mọi người ý kiến sao? Quyền lợi và nghĩa vụ sao ko có ai lên tiếng? :mygod:. Em đang cô đơn giữa chốn đông người :cry:.

Còn các bác admin? Mọi người ý kiến sao? Quyền lợi và nghĩa vụ sao ko có ai lên tiếng? :mygod:. Em đang cô đơn giữa chốn đông người :cry:.

Đồng ý rồi, nhưng còn đang gặp vấn đề về mặt kỹ thuật, nịnh ku Cường ý:oops:

Bác Cường ơi,
Em ngày đêm mong ngóng em bé Than Phiền :cry:.
Em kính mong bác giúp anh em, sớm ngày nào tốt ngày đó. Dạo này đường phố được trồng nhiều cây hơn nhưng có cả quế lẫn xương rồng nên cần em bé này giăng biển báo bác ạ.
Sau đợt bận bịu này của em, em hứa sẽ học php để có thể tham gia khi cần thiết. Em ko hứa xuông đâu bác ạ.
NN

Cường nói cũng có cái lí đúng của nó, đôi khi có lợi cho người này nhưng lại trung tính với người khác. Tự dưng nhận được câu than phiền, buồn phát ốm.

Sau đợt bận bịu này của em, em hứa sẽ học php để có thể tham gia khi cần thiết. Em ko hứa xuông đâu bác ạ.
NN

Bác nói cứ như là dọa người ta ấy nhỉ? Hay bác là công An? Sợ phát khiếp, cứ gọi là vãi cả dãi ra ngoài.

have funs!

Cường nói cũng có cái lí đúng của nó, đôi khi có lợi cho người này nhưng lại trung tính với người khác. Tự dưng nhận được câu than phiền, buồn phát ốm.

Bác nói cứ như là dọa người ta ấy nhỉ? Hay bác là công An? Sợ phát khiếp, cứ gọi là vãi cả dãi ra ngoài.

have funs!

Nè bác Trung, bác Happyfly là nữ đó nghen, vãi gì thì vãi nhưng vãi cái ý là khó tưởng tượng lamứ đó, Hihihi, các bác tranh luận rất thẳng thắn, đáng khen, tôi có tí ngu ý thế này.
Cũng phần nào hiểu cái ý niệm Than Phiền của bác Happyfly khi đọc một số post. Ví dụ như cái topic kháng thuốc của bác Lương kia kìa, đang hào hứng với chủ đề khoa học sinh học hay hay mà bác Lương khởi xướng thì đốp một cái đập vào mắt 1 post của cha nào nói linh tinh, chả chịu đọc trước khi nói gì cả làm cho tụt cả quần... quên hứng tham gia. Lúc đó ước gì có anh Than Phiền cho 1 phát để lấy lại hứng. Đề nghị các bác đọc kiến thức trước khi post vào các topic mang tính nghiêm túc khoa học.

have funs!
Giờ mới hiểu cún dại như thế nào. Em xin lỗi. Đề nghị Bác ăn nói cẩn thận.

Giờ mới hiểu cún dại như thế nào. Em xin lỗi. Đề nghị Bác ăn nói cẩn thận.

Cún là Chó Bác ạ, em cũng nghĩ bác cũng ăn nói cẩn thận hơn, đừng mang tính chất dọa nạt. Em với các anh chị lớn tuổi chẳng sợ gì đâu nhưng chỉ ngại các em nhỏ khi đọc bài của bác, tối về đi ngủ, giật mình, vãi cả dãi ra ngoài thôi.

@AP: em nghĩ bác HF là giai tơ chính hiệu đấy ạ.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back