đàn em thắc mắc nhờ giảng giải 2

NHA SI RANG DEN

Junior Member
Ở quá trình nhân đôi ADN có enzim ARN polimeraza tạo đoạn mồi nhưng:

số đoạn mồi lại= số đoạn ôkaraki + 2.

Vậy hai đoạn mồi thêm là những đoạn nào?
Giải thích hộ em?
Thank!

Cho hỏi tẹo. Cậu đọc cái này ở đâu đấy. Tớ không nghĩ là thế.

ừ tớ cũng thấy lạ, tớ đi tìm tài liệu đọc mãi mà không có cái nào có liên quan, hỏi mấy tên thi QG cũng không, chẳng biết cô của bạn Nha sĩ răng đen nè lấy ở đâu. tớ chịu........

Ờ cái này anh cũng mới nghe! Đúng là chưa nghe lần nào! ^^
Hay cũng thử nghĩ xem, hic, bỏ ko học sinh cả tháng trời còn nhớ j ko.
Chắc là lúc tự nhân đôi ADN, ở mạch 3'-5' số đoạn okazaki = số đoạn mồi. Còn 1 đoạn
mồi ở mạch 5'-3' nữa! Vậy thì phải +1 chứ nhỉ? sao lại +2

nghe cô giáo tôi giải thích rằng: 2 đoạn thêm đó là ở mạch 3'-5',đầu 5' và ở mạch 5'-3' đầu 3'.Tất cả 2 đoạn trên đều mồi cho ADN polimeraza vào quá trình bổ sung A-T,G-X.
Anh em nghĩ sao?:???:

Đồng ý với ý kiên của anh Tuấn Anh.
+1 chứ không phải +2 đâu Nam ạ. Cậu thử hỏi lại cô giáo xem cô tìm đâu ra những hai đoạn thì post lên nhé.

nghe cô giáo tôi giải thích rằng: 2 đoạn thêm đó là ở mạch 3'-5',đầu 5' và ở mạch 5'-3' đầu 3'.Tất cả 2 đoạn trên đều mồi cho ADN polimeraza vào quá trình bổ sung A-T,G-X.
Anh em nghĩ sao?:???:

À. Ở mạch chậm, tức là cái mạch tổng hợp nên cái đoạn okazaki đó thì số đoạn mồi bằng số đoạn okazaki chứ. Theo mình có bao nhiêu đoạn okazaki thì có bây nhiêu đoạn mồi cộng thêm với đoạn mồi ở mạch trước tức là cái mạch tổng hợp không gián đoạn ý.
Cậu thử hỏi lại cô giáo xem nhé. Nếu cô giáo cậu vần bảo thế thì để bọn mình tìm hiểu thêm.

Mà đau thật, học sinh bấy lâu, đến hôm nay mới biết okazaki là đàn bà.

ơ số đoạn okazaki lúc nào chả nhiều hơn số đoạn mồi
đâu phải chị , em nghĩ là số đoạn okazaki phải ít hơnsố đoạn mồi chứ .việc tổng hợp ADN bắt đầu bằng việc tổg hợp đoạn mồi ở mạch liên tục, còn ở mạch gián đoạn thì số đoạn okazaki = số đoạn mồi .Vậy thì số đoạn mồi phải nhiều hơn okazaki 1 đoạn:cuchuoi:

tớ thì tớ nhớ là có các đoạn okazaki này, có cả đoạn mồi và đúng là đoạn okazaki bao giờ cũng ít hơn đoạn mồi, nhưng mà cái công thức của nha sĩ thì tớ chịu, tớ không nhớ là mình đã học cái công thức này(do hồi đó thi ĐH có hỏi cái này đâu cơ chứ, chắc tại bạn ni học hành pro quá te!!!:???:)

hichic, nhầm nhầm, cho tui sửa lỗi nha...........dạo nè học nhiều quá đâm ngu ra, để tui kiểm chứng lại rồi sửa bài ngay:cry:

Bảo Kim nghĩ gì về sao chép Ở Eukaryote. Nhiều Replicon .......

hii,hình như câu này người ta hỏi prokaryote(EColi).theo em nếu xét riêng một replicon cũng vậy.
Hơn 1 nếu chỉ xét 1 rep fork thôi,nhưng fải nhìn tổng thể chứ

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back