Tại sao ong lại thường chích vào những nơi có màu sẫm tối hơn là màu sáng?

Tớ nghĩ là do mắt mũi con ong không giống người. :mrgreen:
Giống như bò á, người ta nói bò chỉ nhìn thấy 2 màu trắng đen và màu đỏ nên bò thấy màu đỏ cứ lồng lên á). Chắc ong cũng giống vậy thôi :hum:, mắt nó... nhìn màu sẫm ok, nhìn màu sáng, nó bị chói mắt, nên "vọt" đi chỗ khác.

Cái này em nghĩ vậy:oops:, mông lung quá, không dám chắc chắn ạ.

À ! Cái này mình cũng nghe nói thôi, trừ ong chúa ra ong thợ hình như giống kiến bị mù ( :cuchuoi: ko fải e nói nhe ) chủ yếu dùng pheramon hoặc hương thơm để định vị, chọc thử tổ ong đi nó bay ra thì lộ phần nào chích phần đó, lựa chỗ tối sáng nào nhỉ, nếu vậy thì khi muốn đuổi ong người ta chíu đèn zô tổ chứ khổ gì làm mùi khói dzụ nó đi nè ! --->:bithuong:

Tớ nghĩ là do mắt mũi con ong không giống người. :mrgreen:
Giống như bò á, người ta nói bò chỉ nhìn thấy 2 màu trắng đen và màu đỏ nên bò thấy màu đỏ cứ lồng lên á). Chắc ong cũng giống vậy thôi :hum:, mắt nó... nhìn màu sẫm ok, nhìn màu sáng, nó bị chói mắt, nên "vọt" đi chỗ khác.

Cái này em nghĩ vậy:oops:, mông lung quá, không dám chắc chắn ạ.

cứ hay đùa !!! ai bảo là người không thích ..chích vào chỗ ..sẫm màu !!! nên xem lại cái này đi nhé !!:hihi:

theo e nghĩ thì: bản thân mắt ong bị mù màu đỏ xanh( nhớ mang máng thui, nhớ nó mù vài màu)
và chỗ màu sẫm có lẽ giống da động vật hơn nên chích vào
or : chích đại, xui đưa chỗ sẫm ra :D

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back