Rối loạn điều tiết mắt

Nguyễn Ngọc Lương

Administrator
Staff member
Ngày nay máy tính là công cụ không thể thiếu đối với chúng ta. Nó quá tiện lợi: vừa là sách, vừa là video player, vừa nghe nhạc vừa lướt web. Tuy nhiên dùng máy tính nhiều cũng có tác hại, nhất là đối với mắt.
Hai bệnh phổ biến nhất khi dùng máy tính quá độ là:
- Rối loạn điều tiết mắt (nặng có thể dẫn đển tật khúc xạ như loạn thị, cận thị)
- Khô mắt (nặng có thể dẫn đến viêm kết mạc...v.v)
Nếu một hôm bạn nhìn máy tính có vẻ nhức mắt, chữ bắt đầu nhòe đi thì tôi khuyên các bạn nên đi khám bác sĩ mắt ngay lập tức. Nếu điều trị kịp thời, có thể phục hồi thị lực bình thường sau 2-3 tháng, đỡ phải đeo kính. Nếu không đành phải chịu tật khúc xạ.
Nên nhớ khi đã bị rối loạn điều tiết, nhỏ các thuốc như NaCl sinh lý hay Rohto chỉ làm nặng thêm bởi nó có thể làm mắt khô thêm.
Các triệu chứng của khô mắt là: nước mắt bay hơi nhanh, sợ ánh sáng, mắt xót và cộm, nhức đầu...v.v
Để tiết kiệm tiền đi khám bác sĩ tư. Nếu bệnh của bạn nhẹ tôi khuyên các bạn có thể tự dùng một số loại thuốc nhỏ mắt sau:
+ correctol dùng để điều trị điều tiết mắt
+ Tear Naturale dùng để điều trị khô mắt
+ Tobicom uống bổ mắt
+ Vitamin A
Phòng bệnh vẫn hơn chữa bệnh. Các bạn nên tập thói quen cứ 15 phút lại nhìn ra xa hoặc nhìn lên trần nhà một chốc rồi quay lại dùng máy tính.

cháu cũng bị cận thị, nhưng ở mức độ nhẹ thôi. Hôm nọ cháu đi khám ở bệnh viện mắt TW vì bị ngứa bờ mi nhiều quá ( chữa đủ thầy đủ thợ ở tuyến tỉnh mà vẫn không khỏi, cháu cũng nhỏ cả Vita A, uống viên sáng mắt............ chả khỏi tẹo nào, à lại còn có cách là dùng thuốc mỡ đánh mi mắt, mỗi khi mình ngứa quá). Thế mà vẫn không khỏi lại còn nặng thêm.
Ra bệnh viện đó được một PGS.TS khám cho, bác đó soi kêu mắt nhiều hạt, tất nhiên không phải là hạt kiểu như của đau mắt hột-- cháu nghĩ là hạt kiểu này là cái kiểu ổ của nấm, hay chỗ phát sinh gây ngứa của VK..........( cháu chỉ đoán thôi). kết luận là bị viêm kết mạc, cận thị
Bác sĩ đó cho uống Bentalex 20 viên ngày uống 1 viên và nhỏ thuócTobradex ngày nhỏ 4 lần. mới có 3 ngày mà đã thấy hiệu quả rõ rệt, cháu không còn ngứa như trước nữa, nhưng không dám chủ quan vì bệnh thì dễ phát sinh và tái phát, sợ lắm ạ...........
Công nhận đúng là ra TW có khác thiệt, nhưng liệu có trị bênh nhanh đến thế không. cháu hay nghe mẹ nói là ở ngoài đó toàn cho thuốc đặc trị--ý là khỏi nhanh, khỏi chóng, nhanh thấy kết quả như mong muốn, cháu thấy khó nghĩ rằng cái gì nó có hiệu quả nhanh quá thì không tốt, không an toàn không?

cháu cũng bị cận thị, nhưng ở mức độ nhẹ thôi. Hôm nọ cháu đi khám ở bệnh viện mắt TW vì bị ngứa bờ mi nhiều quá ( chữa đủ thầy đủ thợ ở tuyến tỉnh mà vẫn không khỏi, cháu cũng nhỏ cả Vita A, uống viên sáng mắt............ chả khỏi tẹo nào, à lại còn có cách là dùng thuốc mỡ đánh mi mắt, mỗi khi mình ngứa quá). Thế mà vẫn không khỏi lại còn nặng thêm.
Ra bệnh viện đó được một PGS.TS khám cho, bác đó soi kêu mắt nhiều hạt, tất nhiên không phải là hạt kiểu như của đau mắt hột-- cháu nghĩ là hạt kiểu này là cái kiểu ổ của nấm, hay chỗ phát sinh gây ngứa của VK..........( cháu chỉ đoán thôi). kết luận là bị viêm kết mạc, cận thị
Bác sĩ đó cho uống Bentalex 20 viên ngày uống 1 viên và nhỏ thuócTobradex ngày nhỏ 4 lần. mới có 3 ngày mà đã thấy hiệu quả rõ rệt, cháu không còn ngứa như trước nữa, nhưng không dám chủ quan vì bệnh thì dễ phát sinh và tái phát, sợ lắm ạ...........
Công nhận đúng là ra TW có khác thiệt, nhưng liệu có trị bênh nhanh đến thế không. cháu hay nghe mẹ nói là ở ngoài đó toàn cho thuốc đặc trị--ý là khỏi nhanh, khỏi chóng, nhanh thấy kết quả như mong muốn, cháu thấy khó nghĩ rằng cái gì nó có hiệu quả nhanh quá thì không tốt, không an toàn không?

Yên tâm đi Lan. Ra bệnh viện mắt TW là yên tâm rồi. Từ bé đến giờ mình cũng phải đi khám mắt đến 20 lượt rồi đấy chứ, ban đầu ra bệnh viện Đống Đa - Hà Nội khoảng 10 lần, sau đó ra Viện mắt TW, điều trị bằng thuốc, bây giờ đã hoàn toàn khỏi cận thị.

Thấy mắt có triệu chứng bất thường là đi khám ngay nên cận thị chữa rất dễ, còn nếu để nó tăng độ thì....

Bác Lương ơi, cho mình hỏi cái này. Hai bên mắt của mình cận loạn khác độ nhau đó, sau 1 thời gian đeo kính thì mình phát hiện ra mắt của mình bị... "lệch" nhìn bình thường thì khó thấy lắm, nhưng chụp hình là dễ bị phát hiện. :cool:
Lệch lệch nhìn như là bị "lé" nhẹ vậy á. :cry:
Mình thấy mấy đứa bạn mình, có con bé kia đeo kính lệch độ 2 bên cũng bị như mình vậy. Vậy cho mình hỏi cái này nó còn nặng nữa không? Có cách nào chữa trị không? Nguyên nhân là do đeo kính lệch độ thiệt hả?
Giúp mình nhé. :divien:

Ngày nay máy tính là công cụ không thể thiếu đối với chúng ta. Nó quá tiện lợi: vừa là sách, vừa là video player, vừa nghe nhạc vừa lướt web. Tuy nhiên dùng máy tính nhiều cũng có tác hại, nhất là đối với mắt.
Hai bệnh phổ biến nhất khi dùng máy tính quá độ là:
- Rối loạn điều tiết mắt (nặng có thể dẫn đển tật khúc xạ như loạn thị, cận thị)
- Khô mắt (nặng có thể dẫn đến viêm kết mạc...v.v)
Nếu một hôm bạn nhìn máy tính có vẻ nhức mắt, chữ bắt đầu nhòe đi thì tôi khuyên các bạn nên đi khám bác sĩ mắt ngay lập tức. Nếu điều trị kịp thời, có thể phục hồi thị lực bình thường sau 2-3 tháng, đỡ phải đeo kính. Nếu không đành phải chịu tật khúc xạ.
Nên nhớ khi đã bị rối loạn điều tiết, nhỏ các thuốc như NaCl sinh lý hay Rohto chỉ làm nặng thêm bởi nó có thể làm mắt khô thêm.
Các triệu chứng của khô mắt là: nước mắt bay hơi nhanh, sợ ánh sáng, mắt xót và cộm, nhức đầu...v.v
Để tiết kiệm tiền đi khám bác sĩ tư. Nếu bệnh của bạn nhẹ tôi khuyên các bạn có thể tự dùng một số loại thuốc nhỏ mắt sau:
+ correctol dùng để điều trị điều tiết mắt
+ Tear Naturale dùng để điều trị khô mắt
+ Tobicom uống bổ mắt
+ Vitamin A
Phòng bệnh vẫn hơn chữa bệnh. Các bạn nên tập thói quen cứ 15 phút lại nhìn ra xa hoặc nhìn lên trần nhà một chốc rồi quay lại dùng máy tính.
[/QUOTE.
2 năm trước cháu thấy mắt trái bị mờ, rất lâu sau cháu mới biết vì mắt phải vẫn nhìn như bình thường nên nó không khác gì. Khi biết mắt cháu mờ, cháu rất sợ, lúc ấy cháu muốn ra viện mắt trung ương khám cho chắc. Lúc ấy cháu thực sự rất mong đó chỉ kaf rối loạn điều tiết mắt thôi. Nhưng mà mẹ cháu lại đưa cháu ra nhà trưởng khoa mắt bv vân đình gần chỗ cháu ra cho tiện vì cả nhà cháu từ trước đến giờ đều khám ở đấy. Bác ý bảo cháu bị cận nhẹ nên không cần đeo kính, chỉ cho thuốc bổ mắt thôi. Cháu có ra thêm vài lần nữa thì cũng chỉ để mua thuốc thôi. 2 năm sau cháu có việc khám ở bênh viện tỉnh nên tiện đường khám mắt luôn. Thế mà lúc ấy họ bảo cháu bị rối loạn điều tiết nhưng cũng không cho thuốc gì. Hôm nay cháu ra da liễu khám nên tiện thể ra viện mắt khám luôn . Họ bảo mắt cháu phải điều tiết nhiều quá nên mới thế. Cháu tưởng mình bị cận 2 năm rồi chẳng biết nó có khỏi được bình thường không. Nếu ngay từ đầu cháu ra đây khám hoặc ra bv chính quy khám thì có thể mắt cháu bây giờ đã bình thường rồi.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back