Phân lập vi khuẩn

LS-N1352

Junior Member
Chào mọi người ạ, hiện tại em đang muốn phân lập 2 chủng vi khuẩn có trong sữa chua gồm chủng Streptococcus thermophilusLactobacillus bulgaricus thì em dùng môi trường chung cho tụi nó là MRS đúng không ạ? Em đọc 1 số tài liệu thì thấy tụi nó điều kiện sinh trưởng gần như là như nhau, cùng là vi khuẩn lactic nên em không rõ là phân lập v ổn không.
Sẵn cho em hỏi nếu em muốn mua 2 chủng này luôn thì em nên mua ở đâu với giá cả như thế nào ạ
Em xin cảm ơn

Đã DELETE bài REPLY của mình.
Ghét nhất thể loại post lên hỏi, rồi để đó, không comment response lại.

Last edited:
Thực sự vớ vẩn
dạ em chào bác, việc reply chậm như thế này là lỗi của em, em xin nhận, em xin lỗi ạ. Những bài gần đây thì có vẻ khá ít người reply nên em đã ỷ y nghĩ rằng sẽ nhận được mail nhưng không có. Em xin rút kinh nghiệm cho bản thân mình. Mong bác thông cảm, bỏ qua và có thể giải đáp lại thắc mắc giúp em. Em xin lỗi và em cũng xin cảm ơn ạ.

OK . Nói thật mình vào ra cái forum ngày cũng mấy lần mà cũng chẳng có liên quan . Môi trường , đặc tính của mỗi vi khuẩn bạn làm thì phải rõ nhất .
Cứ cấy chan đĩa agar, nhặt tất cả các KHuản lạc khác nhau, mà chọn .
Đọc sequencing 16S rRNA mấy mẫu là OK .
Mua nước ngoài thì cũng đắt mà ko biết có ko ? Chủng có khi hoạt tính kém ko đúng mực đích . Mua trong nước thì phải tin nhau chứ trong nước chắc ko phân loại được đến loài, toàn sequening với mấy đặc tính rồi gán bừa thôi .
Chủng trong sản phẩm là tối ưu vì đã dùng Sx. Bạn nhặt mấy KL rồi đưa đi sequence (5-600k/mẫu) là OK

OK . Nói thật mình vào ra cái forum ngày cũng mấy lần mà cũng chẳng có liên quan . Môi trường , đặc tính của mỗi vi khuẩn bạn làm thì phải rõ nhất .
Cứ cấy chan đĩa agar, nhặt tất cả các KHuản lạc khác nhau, mà chọn .
Đọc sequencing 16S rRNA mấy mẫu là OK .
Mua nước ngoài thì cũng đắt mà ko biết có ko ? Chủng có khi hoạt tính kém ko đúng mực đích . Mua trong nước thì phải tin nhau chứ trong nước chắc ko phân loại được đến loài, toàn sequening với mấy đặc tính rồi gán bừa thôi .
Chủng trong sản phẩm là tối ưu vì đã dùng Sx. Bạn nhặt mấy KL rồi đưa đi sequence (5-600k/mẫu) là OK
dạ em cảm ơn, em cũng lướt 1 ít thì cũng có thấy nhiều đơn vị bán mà giá không rõ bao nhiêu, em tính giảm chi phí tí vì đề tài em có 1 cái thí nghiệm giữa 2 chủng thì chọn ra chủng phân giải Ca2+ tốt nhất. Em tính tự phân lập xem ổn không, nếu k được em mới tính bước mua giống ạ.

dạ em cảm ơn, em cũng lướt 1 ít thì cũng có thấy nhiều đơn vị bán mà giá không rõ bao nhiêu, em tính giảm chi phí tí vì đề tài em có 1 cái thí nghiệm giữa 2 chủng thì chọn ra chủng phân giải Ca2+ tốt nhất. Em tính tự phân lập xem ổn không, nếu k được em mới tính bước mua giống ạ.
Chắc bạn muốn hoà tan phosphat khó tan . Nếu biết nó trong sữa chua thì cứ phân lập, chọn máy isolate thử hoạt tính , sequencing g quẳng mình làm cho mấy hôm xong

Chắc bạn muốn hoà tan phosphat khó tan . Nếu biết nó trong sữa chua thì cứ phân lập, chọn máy isolate thử hoạt tính , sequencing g quẳng mình làm cho mấy hôm xong
dạ, em xin cảm ơn mấy cái góp ý của bác. Để em bắt tay vô làm xem sao (tuần này em mới được lên lab vì đây là 1 phần luận văn ạ)

Chào mọi người ạ, hiện tại em đang muốn phân lập 2 chủng vi khuẩn có trong sữa chua gồm chủng Streptococcus thermophilusLactobacillus bulgaricus thì em dùng môi trường chung cho tụi nó là MRS đúng không ạ? Em đọc 1 số tài liệu thì thấy tụi nó điều kiện sinh trưởng gần như là như nhau, cùng là vi khuẩn lactic nên em không rõ là phân lập v ổn không.
Sẵn cho em hỏi nếu em muốn mua 2 chủng này luôn thì em nên mua ở đâu với giá cả như thế nào ạ
Em xin cảm ơn
Bạn cứ phân lập bình thường. Trong sữa chua chắc chỉ có các con giống đó thôi, phân lập kiểu gì chẳng ra. Tóm được vài khuẩn lạc khác nhau, rồi thì chạy sequencing 16S rRNA là OK. Mua chủng nước ngoài cũng đắt, và lâu. Mua trong nước thì chẳng biết có đúng loài đó hay không?
Đọc sequencing nhờ phòng nào chạy vèo cái xong. Nếu không đưa mình làm cho (700K/mẫu, chạy 2 chiều 1500bps).

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back