Bài tập sinh về nguyên phân, giảm phân

nhungoc1997

Junior Member
Một số tế bào sinh dục sơ khai đực 2n của một loài nguyên phân 5lần liên tiếp, vào kì giữa của một lần nguyên phân cuối cùng trong các tế bào đó người ta đếm dc 2496 crômatit
a. Xác định bộ nhiễm sắc thể lưỡng bội của loài
b. giả sử mỗi nhiễm sắc thể trong tế bào sinh dục nói trên đều có cấu trúc khác nhau và cấu trúc nhiễm sắc thể không đổi trong giảm phân. Cơ thể này có khả năng hình thành bao nhiêu loại tinh trùng?
c. giả sử trong bộ nhiễm sắc thể lưỡng bội của loài có 3 cặp NST có cấu trúc giống nhau, 2 cặp nhiễm sắc thể có trao đổi chéo đơn và các cặp NST còn lại có cấu trúc khác nhau và giảm phân bình thường không có đột biến. Xác định số loại giao tử đc hình thành?

Cố gắng suy nghĩ trước khi hỏi nha em, em xem lại cái phần tạo giao tử trong giảm phân nha
Lời giải tóm tắt này:
a. 2496 : (16 x 2)= 78 ( vì 4nx16=2496)
2n=78
b. Cấu trúc nhiễm sắc không đổi sau giảm phân nên không có sự trao đổi chéo nên
SLGT= 2^29 ( loại)
c. SLGT= 1^3 x 4^2 x 2^33

Một số tế bào sinh dục sơ khai đực 2n của một loài nguyên phân 5lần liên tiếp, vào kì giữa của một lần nguyên phân cuối cùng trong các tế bào đó người ta đếm dc 2496 crômatit
a. Xác định bộ nhiễm sắc thể lưỡng bội của loài
b. giả sử mỗi nhiễm sắc thể trong tế bào sinh dục nói trên đều có cấu trúc khác nhau và cấu trúc nhiễm sắc thể không đổi trong giảm phân. Cơ thể này có khả năng hình thành bao nhiêu loại tinh trùng?
c. giả sử trong bộ nhiễm sắc thể lưỡng bội của loài có 3 cặp NST có cấu trúc giống nhau, 2 cặp nhiễm sắc thể có trao đổi chéo đơn và các cặp NST còn lại có cấu trúc khác nhau và giảm phân bình thường không có đột biến. Xác định số loại giao tử đc hình thành?

Cố gắng suy nghĩ trước khi hỏi nha em, em xem lại cái phần tạo giao tử trong giảm phân nha
Lời giải tóm tắt này:
a. 2496 : (16 x 2)= 78 ( vì 4nx16=2496)
2n=78
b. Cấu trúc nhiễm sắc không đổi sau giảm phân nên không có sự trao đổi chéo nên
SLGT= 2^29 ( loại)
c. SLGT= 1^3 x 4^2 x 2^33

Đề cho là một số tế bào mà bạn lại giải thế này, bạn cũng không đọc kĩ đề rồi :mrgreen:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back