Go Back   Diễn đàn Sinh học Việt Nam > Giảng đường > Di truyền - Sinh học phân tử

Di truyền - Sinh học phân tử Do hai bộ môn này khá gần nhau nên chúng được nhập chung vào một diễn đàn

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 14-10-05, 15:36   #11
Trần Hoàng Dũng
Registered Users

Trần Hoàng Dũng's Avatar

cái vụ khuyếch đại là do dịch từ chữ amplification. mà em mở tự điển ra sẽ thấy nghĩa của nó. Em nghe nhạc, có dàn "am -li" giúp em khuyếch đại âm thanh lên nghe cho ... đã chứ nó có "nhân nhanh" âm thanh cho em đâu.
Trần Hoàng Dũng is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-12-05, 11:17   #12
Hoàng Đức Minh
Thành viên

Hoàng Đức Minh's Avatar

Các anh thử đưa một protocol mà mình hay làm nhất biết rõ kết quả nhất lên đây rồi cho em thử phân tích mục đích của từng bước, các chú ý khi làm các bước đấy, rồi các anh sửa lại có được không? Vì không phải ai cũng có điều kiện nhìn và làm trực tiếp với máy PCR, có phân tích, có thắc mắc như vậy, có sai như thế thì hiểu mới nhanh được, chứ ngồi mà bàn như thế này thì đời nào em mới hiểu nổi. Cứ đọc protocol, thắc mắc hết mức, rồi nhảy vào làm là hiểu nhanh lắm. Cho bọn em tên máy nữa nhé.

Biết đâu em thắc mắc các chỗ mà các anh, các chị không bao giờ để ý hay hỏi tại sao thì sao? He he, lúc đấy thì nhiều chuyện hay lắm, giải thích cho bọn em thì các anh các chị hiểu sâu sắc hơn. Các anh các chị đồng ý chứ?
Hoàng Đức Minh is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-01-06, 15:40   #13
Phạm Quỳnh Anh
Registered Users

Phạm Quỳnh Anh's Avatar

Đến từ: Lớp DH3SH1- Khoa Nông nghiệp.TNTN - Đại học An Giang
Bạn Minh chép ra các nguyên lý của các phương pháp marker phân tử đi, mình sẽ giúp bạn phân biệt chúng.
Phạm Quỳnh Anh is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 31-03-06, 23:06   #14
Hoàng Đức Minh
Thành viên

Hoàng Đức Minh's Avatar

he he, gần đây mới tìm được một cái link khá hay về pcr. Giải đáp câu hỏi từ lâu có bao nhiêu loại pcr.

http://www.pcrlinks.com/

.AFLP
·Alu-PCR
·Asymmetric PCR
·Colony PCR
·DD-PCR
·Degenerate PCR
·Hot-start
·In situ PCR
·Inverse PCR
·Long-PCR
·Multiplex PCR
·Nested PCR
·PCR-ELISA
·PCR-RFLP
·PCR-SSCP
·QC-PCR
·RACE
·RAPD
·Real-Time PCR
·Rep-PCR
·RT-PCR
·TAIL-PCR [NEW]
·Touchdown PCR
·Vectorette PCR
Hoàng Đức Minh is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-04-06, 18:27   #15
Dương Văn Cường
Administrator

Dương Văn Cường's Avatar

Trích:
Đúng vậy, nếu không biết trình tự thì không tổng hợp được mồi. Còn biết rồi thì cứ đưa cái trình tự cho thằng bán mồi, nó sẽ tổng hợp cho.
Hì hì, vấn đề là cái thằng bán mồi (nghe giống dân bợm nhậu quá nhể) nó tổng hợp thế nào? Em SV nào lên google giải quyết câu hỏi này đi, nếu tất cả cùng lười thì đợi lúc nào tớ máu lên tớ tìm hiểu rồi giải thích cho (hơi lâu đấy). :D
Dương Văn Cường is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-04-06, 19:16   #16
Dương Văn Cường
Administrator

Dương Văn Cường's Avatar

Đây là link đến bài giải thích rất rõ ràng về cách tổng hợp oligonucleotide:

http://www.bio.davidson.edu/Courses/..._synthesis.htm

Bạn nào dịch giúp sang tiếng Việt để đưa lên index nhé
Dương Văn Cường is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-10-16, 14:36   #17
0928454220
Registered Users

0928454220's Avatar

Cho em xin tài liệu về Touchdown PCR. Em cảm
ơn nhiều ạ
0928454220 is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-10-16, 21:01   #18
duybio
Registered Users

duybio's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi Hoàng Đức Minh View Post
Em ko hiểu cái từ "đôi khi còn tốt hơn" của anh, tốt hơn trong phần lớn các trường hợp thử nghiệm hay là như thế nào khác?

Chế độ thay đổi nhiệt trong các máy PCR như thế nào ạ? Thay đổi nhiệt thông qua một dung dịch hay là thay đổi nhiệt trực tiếp từ ống nghiệm cần nhân.

Hà hà, nếu mà tinh chế được enzym cắt liên kết Hydro (chứ ko dùng nhiệt độ như ngày nay) thì tốc độ xấp xỉ bằng trong tế bào rồi. Enzym là chất xúc tác số 1 rồi, anh còn phải tối ưu làm quái gì cho mệt nữa (chỉ sợ ko đủ tiền mua mà phải ngồi tối ưu theo cách này thôi) :D

Khi dùng PCR thì đoạn cần nhân có kích thước bao nhiêu là hiệu quả? Vì nếu tăng hay giảm nhiệt độ đột ngột như thế thì ko bao giờ đoạn cần nhân có thể quá dài được.
Chế độ thay đổi nhiệt trong các máy PCR như thế nào ạ? Thay đổi nhiệt thông qua một dung dịch hay là thay đổi nhiệt trực tiếp từ ống nghiệm cần nhân.

TL: Máy PCR có block gia nhiệt đặt dưới, ống PCR đặt trong block gia nhiệt. sẽ có heater gia nhiệ trực tiếp qua block gia nhiệt, rồi gia nhiệt qua ống PCR. Không có gia nhiệt qua dung dịch đâu bạn ạ, vì như thế có khả năng gây nhiễm vào mẫu trong ống PCR.
duybio is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Chuyển đến

vB 3.8.7 Copyright © 2000 - 2017, Jelsoft Enterprises Ltd.