Go Back   Diễn đàn Sinh học Việt Nam > Phòng thí nghiệm > Công nghệ Vi sinh

Công nghệ Vi sinh Lên men, nuôi sinh khối, dùng vi sinh để xử lý môi trường, phân lập vi sinh vật...

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 14-08-06, 22:45   #1
Lê Đoàn Thanh Lâm
Registered Users

Lê Đoàn Thanh Lâm's Avatar

em cũng xin phép được hầu chuyện các bác, tại sao nấm men chỉ lên men đường 6, mà không lên men đường 5

Sponsored Links
Old 20-09-06, 02:01   #2
Trịnh Thành Trung

Trịnh Thành Trung's Avatar

Đến từ: Institute of Medical Microbiology, Greifswald, Germany
Trích:
Nguyên văn bởi Lê Đoàn Thanh Lâm
em cũng xin phép được hầu chuyện các bác, tại sao nấm men chỉ lên men đường 6, mà không lên men đường 5
1. Mình không hoàn toàn đồng ý với tính sáng tạo trong câu hỏi của bạn. Nếu câu hỏi đó được đặt ra đối với bạn cách đây 15 năm thì có thể còn có tính sáng tạo và có thể sáng tạo hơn nếu bạn hỏi 'Vì sao nấm men không cố định nguồn cácbon CO2 và nguồn nito N2 trong khí quyển để sinh trưởng''
2. Bạn có chắc rằng tất cả các loài nấm men đều không lên men đường 5 cácbon??? và có bao nhiêu loại đường 5 cácbon bạn biết??? trừ đường deoxyribose và ribose trong cấu thành của DNA và RNA.
3. Khi bạn đã là sinh viên nghanh sinh học thì chắc bạn cũng phải lắm khá rõ mối tương quan giữa DNA-RNA-Protein-Enzyme trong cơ thể sống và đặc biệt là tương tác 'ổ khóa-chìa khóa' giữa enzyme và cơ chất.
Trịnh Thành Trung is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-09-06, 14:05   #3
Trần Hoàng Dũng
Registered Users

Trần Hoàng Dũng's Avatar

Lâm phải tích cực học tập các anh chị NCS (nghiên cứu sinh chứ kô phải ngu có số đâu nghen, cấm kô được xuyên tạc đấy nghe chưa), phải tích cực sáng tạo hơn nữa và phải quán triệt các nghị quyết í lộn các nguyên lý sinh học trước khi phô bày kiến thức nghen chưa!!!

Thay mặt bạn Lâm cám ơn a Trịnh Thành Trung đã bỏ công chỉ giáo.

Thiệt cái tình, càng nghĩ càng thấy bực cái bọn nước ngoài. Nó ngu quá cỡ. Chẳng là 1 lần tui đọc đoạn nói chuyện giữa 1 ông Sư đầu hói bụng bự với 1 đứa sinh viên quèn, đại khái là đứa SV hỏi ông thầy tại sao thực vật cố định khí cacbonic thảy oxy mà không ngược lại như con người?. Ông thầy nhìn thằng SV bảo: vì sao em hỏi điều này? Thằng SV trả lời em hỏi vì đơn giản em muốn biết. Vậy mà ông thầy mừng rối rít bảo là khoa học phát triển được cho đến ngày này là vì cái muốn biết đó. Đúng là bọn tào lao, nó chẳng có chịu quán triệt các nguyên lý sinh học gì ráo trọi, có trong sách giào khoa ấy, rõ là dư hơi đi hỏi tùm lum chẳng chút sáng tạo nào.

Em xin hết ạ.
Trần Hoàng Dũng is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-09-06, 21:23   #4
Lê Đoàn Thanh Lâm
Registered Users

đọc 2 bài xong vẫn chưa hiểu vấn đề chính đâu cả, nếu anh Trung,Dũng thấy con nấm men nào lên men được đường 5 thì bảo em với :?:
Mà cái nguyên lý "ổ khóa-chìa khóa" nó cứng nhắc quá và chỉ sử dụng thời cổ thôi anh ạ.
@Hoàng: anh vẫn chưa tìm hiểu được là tại sao :-x
Old 21-09-06, 01:01   #5
Trịnh Thành Trung

Trích:
Mà cái nguyên lý "ổ khóa-chìa khóa" nó cứng nhắc quá và chỉ sử dụng thời cổ thôi anh ạ.
1. Ồ, vậy bây giờ nó là cái gì thế. Chẳng nhẽ có những phát hiện mới nào chăng trong mối tương quan giữa cơ chất với enzyme??? Bạn có thể giải thích rõ cho mọi người biết không???
2. Trong phép thử khả năng lên men của nấm men. Người ta thường sử dụng các loại đường đơn hay đường đôi có bản chất D-glucose. Vậy tại sao người ta lại không sử dụng các loại đường 6 cacbon khác như: D-sorbose, D-Tagatose, D-Allose, D-Altrose, D-Idose, D- Gulose....???
Old 21-09-06, 09:52   #6
Trần Hoàng Dũng
Registered Users

Trần Hoàng Dũng's Avatar

Đấy đấy Lâm phải có những câu hỏi mang tính sáng tạo như thế nhé, cố gằng học tập a Trung, Lâm nhé!

Còn vụ nấm men lên men đường 5 carbon hả, có đấy, NCS nói có là có, cấm có cãi. Có cả lời giải thích tại sao nấm men kô lên men đường 5 carbon lẫn lời giải thích kèm ví dụ có nấm men lại lên men đường 5 carbon, thế mới tài. Thậm chí có cả lời giải thích tại sao DNA dùng đường 5 mà kô dùng đường 6 carbon nữa kìa.

Lâm có biết cuốn này kô

Biodiversity and Ecophysiology of Yeasts
Series: The Yeast Handbook
Rosa, Carlos; Péter, Gábor (Eds.)
2006, X, 580 p., 40 illus., Hardcover
ISBN: 3-540-26100-1

http://www.springer.com/east/home/ge...-22-54512617-0

tìm đọc trước khi phát biểu về nấm men về lên men nghen chưa. Thiệt cái tình sinh viên gì đâu mà hổng chịu đầu tư nghiên cứu học hỏi gì ráo trọi. Lâm là phải tích cực học hỏi các anh các chị đi trước nghen chưa!!!

Tui xin hứa sẽ cố gằng kèm cặp em nó, xin hết ạ.
Trần Hoàng Dũng is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-09-06, 12:33   #7
Lê Đoàn Thanh Lâm
Registered Users

Em hiểu cách anh Trung đặt vấn đề để em suy nghĩ, tuy nhiên quyển sách đó em chưa có và không có khả năng lấy, nên nhờ gia sư Dũng lấy hộ em với :)
Old 21-09-06, 16:29   #8
Trịnh Thành Trung

Trích:
Em hiểu cách anh Trung đặt vấn đề để em suy nghĩ, tuy nhiên quyển sách đó em chưa có và không có khả năng lấy, nên nhờ gia sư Dũng lấy hộ em với  :)
Ừ, vì mình cũng chỉ muốn gợi ý cho bạn đọc về con đường lên men của nấm men, những enzyme nào tham gia vào chuỗi phản ứng đó từ đó suy luận ra cơ chất cho lên men theo nguyên lý 'ổ khóa-chìa khóa' và cuối cùng là câu trả lời.
Have fun!
Old 21-09-06, 17:21   #9
Lê Đoàn Thanh Lâm
Registered Users

Trích:
Nguyên văn bởi Trịnh Thành Trung
1. Ồ, vậy bây giờ nó là cái gì thế. Chẳng nhẽ có những phát hiện mới nào chăng trong mối tương quan giữa cơ chất với enzyme??? Bạn có thể giải thích rõ cho mọi người biết không???
-->
Thứ nhất thì cách viết 3 dấu hỏi chấm là cách viết của người Việt mình (chắc thế), chứ em đọc bài tiếng Anh và Pháp đều chưa thấy ở đâu đặt 3 dấu hỏi liền nhau như vậy, tối thiểu và tối đa 1 dấu ? thôi ạ.
Thứ hai, ý em muốn nói cái quan niệm của Emil-Fischer về trung tâm hoạt động của enzim vốn có cấu trúc không gian tương ứng với cơ chất giống như tương ứng giữa ổ khóa và chìa khoá, có từ năm 1890. Quan niệm này cứng nhắc ở chỗ chưa đề cập đến tình mềm dẻo, linh động của cấu trúc không gian của enzim (cũng như protein).Hiện nay, thì người ta quan niệm khi enzim tương tác với cơ chất các nhóm chức ở phân trung tâm hoạt động của phân tử enzim thay đổi vị trí không gian tạo thành hình thể khớp với hình thể của cơ chất, vì vậy gọi là sự "khớp cảm ứng".
Old 21-09-06, 18:18   #10
Trịnh Thành Trung

Trích:

tối thiểu và tối đa 1 dấu ? thôi ạ.
"khớp cảm ứng".
Ừ, lâu ngày không động đến, kiến thức nó cũng teo hết rồi.
Thế bây giờ người ta gọi: Nguyên lý hoạt động của enzyme - cơ chất dựa trên 'khớp cảm ứng' sao???'
P/S: Tất cả các ngôn ngữ chỉ dùng một dấu ?. Mình dùng 3 dấu ? để nhấn mạnh câu hỏi của mình. Dùng như thế, lâu ngày,thành quen mất rồi. Bây giờ dùng 1 dấu cứ thấy nó thiếu thiếu thế nào ấy. Yên tâm, trong các bài báo cáo khoa học, mình chỉ dùng một dấu thôi.
Have fun!
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Chuyển đến