Go Back   Diễn đàn Sinh học Việt Nam > Giảng đường > Vi sinh

Vi sinh Các vấn đề lý thuyết về Vi sinh vật học, xin đừng nhầm với box Công nghệ Vi sinh.

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 21-09-06, 16:13   #11
Trịnh Thành Trung

Trịnh Thành Trung's Avatar

Đến từ: Institute of Medical Microbiology, Greifswald, Germany
Trích:
Nguyên văn bởi Đinh Văn Khương

- Mình đã in cái paper mà bạn mention. Mình sẽ đọc nó, hy vọng nó cũng có ích với mình.

Cám ơn,
Vậy thì bạn thử sử dụng DAPI staining xem sao??? Nếu có problems gì thì nêu ra cho mọi người biết nhé. Mình đang rất active trong câu hỏi của bạn.
Have fun!
Trịnh Thành Trung is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-09-06, 18:01   #12
Trần Hoàng Dũng
Registered Users

Trần Hoàng Dũng's Avatar

Í bữa nay mới đọc kỹ topic này, sao giống bài tập của thằng nhóc lớp 3 ở nhà tui quá. I chang hà!

Có 6 bao  đựng riêng rẽ gạo, cát, đường, đậu phộng, đậu xanh, muối, hỏi làm thế nào lấy số lượng hạt ở mỗi bao   bằng hoặc tương đương nhau?

Nhờ các anh chị giúp cháu nó. Tui già rồi kô còn khả năng giải mấy bài này.
Trần Hoàng Dũng is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-09-06, 18:24   #13
Đinh Văn Khương
Thành viên

Đinh Văn Khương's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi Trần Hoàng Dũng
Í bữa nay mới đọc kỹ topic này, sao giống bài tập của thằng nhóc lớp 3 ở nhà tui quá. I chang hà!

Có 6 bao  đựng riêng rẽ gạo, cát, đường, đậu phộng, đậu xanh, muối, hỏi làm thế nào lấy  số lượng hạt ở mỗi bao   bằng hoặc tương đương nhau?

Nhờ các anh chị giúp cháu nó. Tui già rồi kô còn khả năng giải mấy bài này.
Không biết anh Dũng đọc kỹ thế nào chứ em thấy đâu có i chang ah?

Phải là:
Có 6 bao chứa "hổ lốn" gạo, cát, đuờng, dậu phộng, dậu xanh, muối. Nghĩa là: có bao có thể chứa một vài thứ trong số 6 thứ kể trên, hoặc chứa cả 6 thứ đó. Chứ KHÔNG đựng riêng rẽ từng thứ một...

làm thế nào để bốc đựoc hạt ở mỗi bao bằng nhau... nghĩa là không quan tâm anh bốc phải hạt gì, mà là số luợng anh bốc đó phải bằng hoặc tuơng đương nhau..

Vậy anh Dũng có ý kiến gì để giả bài này không ah?..

@Trung: Thanks for your concern. Probably I gonna follow some of your suggestion.
Đinh Văn Khương is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-09-06, 18:46   #14
Trần Hoàng Dũng
Registered Users

Trần Hoàng Dũng's Avatar

Ủa, dzậy hen, tại tui đọc thấy đầu bài của Kh như rứa, tui đọc đầu bài thằng cháu của tui như rứa, tui tưởng nó giống nhau, dè đâu của Kh còn thêm phần giải thích nữa, nên mới ra nông nổi.

Còn đáp án hả, tui còn đang ngồi nghe các cao nhân chỉ dạy mà, làm sao có đáp án, hổng thấy tui mang bài đứa cháu lớp 3 lên hỏi sao :( mà hỏi ngược lại tui.
Old 22-09-06, 20:05   #15
Cao Thế Anh
Thành viên

Cao Thế Anh's Avatar

Mình cũng đang gặp vấn đề tương tự như Khuơng đây tuy ko phức tạp bằng.Vấn đề của mình là làm thế nào để định lượng được con khuẩn nào còn sống sót sau phép thử qua thời gian(phương pháp test mẫu phải nhanh).Mình định hướng là dùng Bioluminesence(nói chung là kiểu đo ánh sáng đom đóm đó) nhưng chưa có máy đo.Vì của mình là thuần chủng nên chắc ko phức tạp như của Khương.Có bạn nào có cao kiến gì ko?Mình đang thử kiếm cái methods nào mà dùng HPLC(chromatography) dùng thử,ai biết thì chỉ dùm cái nhé.
Còn vấn đề của Khuơng nói là khó nhưng cũng ko phải la ko làm được.Vì bạn ko yêu cầu quá chính xác mà cũng chỉ cần xác suất trung bình nên có thể xác định 1 lượng nào đó(theo protein,theo axit amin,...)là tương đối rồi.Có lẽ cũng ko cần phải đao to búa lớn quá cho mệt.
Cao Thế Anh is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 22-09-06, 22:20   #16
Trịnh Thành Trung

Trịnh Thành Trung's Avatar

Đến từ: Institute of Medical Microbiology, Greifswald, Germany
Trích:
Nguyên văn bởi Cao Thế Anh
Mình cũng đang gặp vấn đề tương tự như Khuơng đây tuy ko phức tạp bằng.Vấn đề của mình là làm thế nào để định lượng được con khuẩn nào còn sống sót sau phép thử qua thời gian(phương pháp test mẫu phải nhanh).Mình định hướng là dùng Bioluminesence(nói chung là kiểu đo ánh sáng đom đóm đó) nhưng chưa có máy đo.Vì của mình là thuần chủng nên chắc ko phức tạp như của Khương.Có bạn nào có cao kiến gì ko?Mình đang thử kiếm cái methods nào mà dùng HPLC(chromatography) dùng thử,ai biết thì chỉ dùm cái nhé.
Còn vấn đề của Khuơng nói là khó nhưng cũng ko phải la ko làm được.Vì bạn ko yêu cầu quá chính xác mà cũng chỉ cần xác suất trung bình nên có thể xác định 1 lượng nào đó(theo protein,theo axit amin,...)là tương đối rồi.Có lẽ cũng ko cần phải đao to búa lớn quá cho mệt.
1. Con vi khuẩn của bạn là con gì thế, nội bào tử hay không có nội bào tử, có sống được trên môi trường chọn lọc với qui trình làm không khắt khe không??? Nếu không, sao bạn không sử dụng phướng pháp đếm CFU nhỉ??? nó rất chính xác sau khi bạn stop thí nghiệm theo thời gian, phân lập nó trên môi trường chọn lọc và đọc kết quả sau bao nhiêu ngày tùy vào nó ấy chứ.

2. Có phương pháp nhuộm để xác định giữa tế bào chết và tế bào sống dực trên nguyên lý bán thấm của tế bào rồi sau đó đếm và quan sát trên buồng đếm hồng cầu, dùng thuốc nhuộm Trypan Blue.

3. Chắc là thí nghiệm của bạn cần mức độ chính xác cao nên bạn đang nghĩ đến dùng HPLC. Bạn có thể sơ qua chút ít về thí nghiệm của bạn để anh em cùng chia sẻ không???

Have nice weekend!

Edited by Leo Nguyen.
Trịnh Thành Trung is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-09-06, 19:22   #17
Trần Hoàng Dũng
Registered Users

Trần Hoàng Dũng's Avatar

Tui kô chắc là tui có giúp gì cho Kh được hay kô, nhưng phiền Kh cho tui biết:

- Vi khuẩn mà Kh định tách ra khỏi quần thể thì yêu cầu là còn sống hay chết sống gì cũng được?

Câu trả lời của Kh giúp tui theo dõi các phần trả lời được rõ ràng hơn.

Trích:
Mình có một câu hỏi cần hỏi những anh chị và các bạn đã làm nhiều về microbiology.

- Có n mẫu vật, mỗi mẫu vật chứa hàng trăm bacteria.

- Làm thế nào để mình biết được hoặc lấy được số lượng tế bào ở mỗi mẫu vật bằng hoặc tương đương nhau?

Cám ơn mọi người,
Old 24-09-06, 00:22   #18
Đinh Văn Khương
Thành viên

Đinh Văn Khương's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi Trần Hoàng Dũng
Tui kô chắc là tui có giúp gì cho Kh được hay kô, nhưng phiền Kh cho tui biết:

- Vi khuẩn mà Kh định tách ra khỏi quần thể thì yêu cầu là còn sống hay chết sống gì cũng được?

Câu trả lời của Kh giúp tui theo dõi các phần trả lời được rõ ràng hơn.

Trích:
Mình có một câu hỏi cần hỏi những anh chị và các bạn đã làm nhiều về microbiology.

- Có n mẫu vật, mỗi mẫu vật chứa hàng trăm bacteria.

- Làm thế nào để mình biết được hoặc lấy được số lượng tế bào ở mỗi mẫu vật bằng hoặc tương đương nhau?

Cám ơn mọi người,
Cám ơn anh Dũng đã hỏi và quan tâm.

Câu trả lời: Yêu cầu còn sống. Vì vậy em mới đề cập counting CFU hoặc là fluorescent microscopy; hoặc sài flow cytometer.

Đúng là hiện nay có kiều dùng luciferase asays. Nhưng em chưa kịp đọc để hiểu xem p.p này có thể sài với nhiều loại bacteria hay chi mot loại? hay co thể dùng để đếm clump bacteria hay không? Em Hoàng đã nói đến hiện nay không cần đến máy đẽm photton?, em có thể cho anh cai tên bộ KIT đó không và không sài máy đếm phôtn thì dùng thế nào?

Anh Dũng có idea nào khác mà hay và tiết kiêm thời gian không ạ? Ví dụ sài fluorenscent microscopy thì chắc chỉ tối đa 2 tiếng so với counting CFU thì phải set up mất chừng 1 tuần vì VK trong miệng sinh trưởng chậm.

Thank you so much,
Đinh Văn Khương is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-09-06, 07:54   #19
Trần Hoàng Dũng
Registered Users

Trần Hoàng Dũng's Avatar

Vậy cho hỏi tiếp luôn là: khi nhuộm huỳnh quang hay nhuộm kháng thể để áp dụng trong  Flowcytometry và Flouresense thì con Vi sinh vật có còn sống kô?
Old 25-09-06, 18:49   #20
Hoàng Đức Minh
Thành viên

Hoàng Đức Minh's Avatar

Trích:
Có n mẫu vật, mỗi mẫu vật chứa hàng trăm bacteria.

Mức độ chính xác cần thiết cho thí nghiệm này là bao nhiêu: đến 10 mũ 2 hay 10 mũ 3 hay nhiều hơn? hay 10 mũ 1 . Nếu anh cần chính xác đến từng con thì soi lên kính hiển vi lấy pipet mà gắp đảm bảo chính xác, mà yêu cầu nó còn sống nhăn thì hơi khó vì còn tùy thuộc vào kích thước anh có thể nhìn trên kính hiển vi thường hay điện tử, nếu điện tử thì chịu ko làm được theo pp này vì bọn nó sẽ phải tèo khi thực hiện các thao tác.

Công nhận yêu cầu của anh kinh khủng thật: bắt đếm số lượng vi sinh vật bằng nhau mà ko được đếm từng con, trong khi nó khác xa nhau về hình dạng và kích thứoc cũng như đặc tính. Hay anh thử dùng sàng (lưới lọc với các kích thước khác nhau) rồi đếm tống số và trộn vào đi. (vì anh ko cho phép được dùng môi trường để phân lập nó nên rất khó làm ăn).

Em nghĩ với giải pháp của em chỉ có phương pháp nhặt và tập đếm là khả thi: 1, 2, 3, 4...

Em ko hiểu anh định làm gì? Vì ít khi người ta xác định được chính xác số lượng hỗn hợp vi sinh có trong mẫu mà thường là phải tách riêng ra từng con từng loài để làm việc xác định số lượng.

Có lẽ anh định dùng cái này làm chế phẩm gì đó cần sự hoạt động và đánh giá tổng quát mức hoạt động và thành phần của hệ vi sinh vật trong đó sau quá trình hoạt động nào đó (cái này em chỉ đoán thôi nhé).
Hoàng Đức Minh is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Chuyển đến