Go Back   Diễn đàn Sinh học Việt Nam > Giảng đường > Vi sinh

Vi sinh Các vấn đề lý thuyết về Vi sinh vật học, xin đừng nhầm với box Công nghệ Vi sinh.

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 22-09-06, 11:07   #1
Huỳnh Thị Minh Triều
Registered Users

Huỳnh Thị Minh Triều's Avatar

Chào các anh chị !! em có 1 câu hỏi này ! thấy thú vị nên em post lên xem í kiến của các anh chị như thế nào :D
Câu hỏi như sau : Các sinh vật trong giới khởi sinh(monera), giới nguyên sinh (protista) va` giới nấm (fungi)
được xem là vi sinh vật . Mà ta biết vi sinh vật là những sinh vật có cấu tạo hiển vi ko thể thấy bằng mắt thường mà phải quan sát qua kính hiển vi dưới độ phóng đại rất lớn. Vây nấm linh chi thuộc giới nấm nên nấm linh chi cũng được xem là vi sinh vật ! Nhưng điều này lại trái ngược với định nghĩa của vi sinh vật được nêu ở trên vì nấm linh chi có cấu tạo lớn có thể thấy bằng mắt thường . Vầy cơ sở nào để nói rằng nấm linh chi là thuộc giới nấm và cơ sở nào để nấm linh chi có thể nằm trong nhóm vi sinh vật ???
Xin mời các anh chị cho ý kiến !! Chúng ta cùng trao đổi về câu hỏi này nào !!!!! :) 8)
Huỳnh Thị Minh Triều is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn

Sponsored Links
Old 22-09-06, 23:55   #2
Trần Hoàng Dũng
Registered Users

Trần Hoàng Dũng's Avatar

Thiên hạ đang bàn các chính sách, nghị quyết, nghị định làm khổ thân em gái nhỏ kô có ai giải đáp.

Em từng nghe khái niệm Macrofungi (nấm lớn) và microfungi (vi nấm) chưa?

Nấm linh chi thuộc Macrofungi chứ kô nằm trong khái niệm microorganisms (vi sinh vật) và lại càng kô nằm trong khái niệm bacterial (vi khuẩn).
Trần Hoàng Dũng is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-09-06, 01:19   #3
Trịnh Thành Trung

Trịnh Thành Trung's Avatar

Đến từ: Institute of Medical Microbiology, Greifswald, Germany
Trích:
Nguyên văn bởi Huỳnh Thị Minh Triều
Chào các anh chị !! em có 1 câu hỏi này ! thấy thú vị nên em post lên xem í kiến của các anh chị như thế nào  :D
     Câu hỏi như sau : Các sinh vật trong giới khởi sinh(monera), giới nguyên sinh  (protista) va` giới nấm (fungi)
được xem là vi sinh vật . Mà ta biết vi sinh vật là những sinh vật có cấu tạo hiển vi ko thể thấy bằng mắt thường mà phải quan sát qua kính hiển vi dưới độ phóng đại rất lớn. Vây nấm linh chi thuộc giới nấm nên nấm linh chi cũng được xem là vi sinh vật ! Nhưng điều này lại trái ngược với định nghĩa của vi sinh vật được nêu ở trên vì nấm linh chi có cấu tạo lớn có thể thấy bằng mắt thường . Vầy cơ sở nào để nói rằng nấm linh chi là thuộc giới nấm và cơ sở nào để nấm linh chi có thể nằm trong nhóm vi sinh vật ???    
          Xin mời các anh chị cho ý kiến !! Chúng ta cùng trao đổi về câu hỏi này nào !!!!! :)    8)
Trời ơi, em gái, mới gửi bài ngày hôm trước, hôm sau đã đòi ngay câu trả lời, phải để các anh còn vắt óc suy nghĩ nữa chứ.
Cũng lâu lâu rồi không động đến, kiến thức nó cũng bay đi hết rồi. Nhưng tạm trả lời em thế này nhé.

1. Bây giờ người ta không dùng thuyết 5 giới của Whittaker như em kể nữa. Chắc là bác Nguyễn Minh Hiển mải mê vào việc 'thi đua, thành tích' nên chưa chú trọng vào cải biến kiến thức sách giáo khoa cho phù hợp. Như một số bài trước, các anh chị có viết, Bây giờ chỉ có 2 giới:
- Sinh vật tiền nhân (prokaryote)
- Sinh vật nhân chuẩn (eukaryote)
Trong sinh vật tiền nhân thì lại chia ra thành 2 loại:
- Vi khuẩn cổ (Archebacteria)
- Vi khuẩn thực (eubacteria)

2. Anh nhớ ngày trước học, có một số đặc điểm chung về nấm xong bây giờ chỉ nhớ được có 2 đặc điểm thôi:
- Sinh dưỡng hoại sinh (tiết enzyme ra ngoài môi trường, enzyme phân giải các chất cao (đại) phân tử thành các chất dễ hấp thụ cho nấm)
- Không có diệp lục (khác hẳn với thực vật nhé)
- Ngoài ra còn các cấu trúc về thành, vách tế bào cùng vòng đời sống, sinh sản nữa. Chính vì lẽ đó, người ta gọi là nấm.

3. Trong nấm, người ta chia ra làm 2 loại
- Nấm lớn (trong tiếng Anh người ta gọi là Mushroom gì đó). Nấm Linh chi thuộc nhóm này, cái mà em nhìn thấy to to đấy thì người ta gọi là thể quả (có đúng không các bạn nhi???). Trên thể quả đó có chứa các bào tử nhỏ ti li, khi các bào tử này rơi xuống một chỗ nào giàu dinh dưỡng thì nó sẽ mọc ra hệ sợi nấm mới (Lúc này nó nhỏ li ti lắm, phải dùng kính hiển vi mới nhìn thấy được). Rồi lâu ngày, các sợi nấm đó lại cho ra một thể quả mới (thế mới tài chứ)
- Vi nấm (trong tiếng Anh gọi là Filamentous fungi hay Mold gì đó). Nấm này em có thể nhìn thấy mọc trên lạc, vừng, cơm để lâu. Một chi vi nấm được biết đến trong công nghệ sinh hoc nhiều nhất là Penicillium sp. sản sinh chất kháng sinh Penicillin để điều trị các bệnh nhiễm trùng. Một chi khác cũng cự kì nổi tiếng đó là chi Aspergillus sp. chuyên mọc trên thực phẩm và tạo ra các chất gây ung thư.
4. Trong các sách vi sinh chuyên ngành thì loại nấm lớn này cũng được xếp vào nhóm vi sinh vật.

Học tốt nhé!
Trịnh Thành Trung is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-09-06, 08:32   #4
Trần Hoàng Dũng
Registered Users

Trần Hoàng Dũng's Avatar

Làm ơn khi trả lời thì cung cấp thông tin chính xác mà chính mình đã kiểm chứng, nhất là với các em học sinh, đừng có trả lời kiểu hình như là, chưa chắc, chưa kiểm tra, nhờ coi lại dùm, ... nhưng kô sao, chắc nhờ có quen biết nên bài này vẫn cứ tồn tại phây phây,

Trích:
Bây giờ chỉ có 2 giới:
- Sinh vật tiền nhân (prokaryote)
- Sinh vật nhân chuẩn (eukaryote)
Trong sinh vật tiền nhân thì lại chia ra thành 2 loại:
- Vi khuẩn cổ (Archebacteria)
- Vi khuẩn thực (eubacteria)
Hiển ơi, em nhận xét gì về phát biểu này?

Trích:
2. Anh nhớ ngày trước học, có một số đặc điểm chung về nấm xong bây giờ chỉ nhớ được có 2 đặc điểm thôi:
- Sinh dưỡng hoại sinh (tiết enzyme ra ngoài môi trường, enzyme phân giải các chất cao (đại) phân tử thành các chất dễ hấp thụ cho nấm)
- Không có diệp lục (khác hẳn với thực vật nhé)
- Ngoài ra còn các cấu trúc về thành, vách tế bào cùng vòng đời sống, sinh sản nữa. Chính vì lẽ đó, người ta gọi là nấm.
Nếu hồi trước học, mà bây giờ kô nhớ thì mở tự điển xem định nghĩa về nấm thế nào rồi hãy viết!!!

Trích:
- Nấm lớn (trong tiếng Anh người ta gọi là Mushroom gì đó). Nấm Linh chi thuộc nhóm này, cái mà em nhìn thấy to to đấy thì người ta gọi là thể quả (có đúng không các bạn nhi???).
Không chắc chắn sao lại đi viết từa lưa ra, bộ đang trong chương trình "Đố vui để học" hay sao mà "có đúng không các bạn nhi?".

Trích:
- Vi nấm (trong tiếng Anh gọi là Filamentous fungi hay Mold gì đó).
Xem lại kiến thức về nấm sợi, vi nấm ... trước khi phát biểu.

Trích:
Trong các sách vi sinh chuyên ngành thì loại nấm lớn này cũng được xếp vào nhóm vi sinh vật.
Đó chính là cái mà Triều nó đang thắc mắc nhưng giải đáp hoàn toàn kô xác đáng.

Trích:
Học tốt nhé!
Học mà tốt với kiểu trả lời và với kiến thức này thì mới là lạ.
Old 23-09-06, 11:45   #5
Huỳnh Thị Minh Triều
Registered Users

Chào các anh ! Đúng là em đang cần câu trả lời của câu hỏi : " Tại sao nấm linh chi lại được coi là vi sinh vật ? "
Mặt dù em biết là kích thước của nó lớn và cũng có thể quan sát bằng mắt thường . Dạ vâng em là học sinh nên những cái kiến thức mà anh Trung post lên cho em thì em cũng ko dám chắc được vì đến anh cũng kô biết là có đúng hay sai nữa mà :D . Và em mong các anh cho em 1 câu trả lời sát với câu hỏi của em và 1 cách chính xác được ko ạ ???? Cảm ơn các anh !
Old 23-09-06, 14:39   #6
Trần Hoàng Dũng
Registered Users

Trần Hoàng Dũng's Avatar

Tui cũnng xin ngoài lề 1 chút nhân có cái sự ngoài lề này

Trích:
Nguyên văn bởi Dương Văn Cường
Xin lỗi ngoài lề 1 chút:

Trích:
Nguyên văn bởi Trần Hoàng Dũng
nhưng kô sao, chắc nhờ có quen biết nên bài này vẫn cứ tồn tại phây phây,

Quy định hiện tại của diễn đàn:

Trích:
Tất cả những bài viết có tính khoa học dù đúng hay chưa đúng đều được chúng tôi tuyệt đối tôn trọng và không bao giờ xóa bỏ hay sửa chữa. Nếu có chăng chỉ là sửa câu chữ hay cách trình bày của những bài quá cẩu thả.
Được vậy cũng mừng!

To Triều:

Câu hỏi của em nêu ra là do em tự nghĩ hay dạng câu hỏi bài tập?

a- Nếu đây là dạng câu hỏi bài tập thì tui kô giải đáp được vì quan điểm cá nhân tui là Nấm vân chi Garnoderma thuộc macrofungi chứ kô phải vi sinh vật microorganism.

b- Nếu đây là cậu hỏi do em tự nghĩ ra thì tui đánh giá cao là em tuy còn Học sinh nhưng đã biết tư duy logic theo kiểu Tam đoạn luận nhưng mà logic tam đoạn luận kô còn được sử dụng rộng rãi và nó thường đưa ra những kết quả tréo hoe nếu vận dụng sai.

Em thuộc a hay b ở trên? Nếu a thì miễn bàn nữa nhé, còn nếu b tui sẽ phân tích em sai chổ nào.

============

To Admin: vui lòng lịch sự nếu có edit (sửa, xóa, ...) bài tui làm ơn để lại dấu tích. Trong cùng topic này, một admin nào đó đã xóa bài tui mà kô để lại danh tánh (=== vẫn lối tư duy  cũ chưa thay đổi.
Old 24-09-06, 00:43   #7
Phạm Thủy Trang
Registered Users

Phạm Thủy Trang's Avatar

Việc xếp nấm vào loại sinh vật nào từ trước tới nay có nhiều ý kiến khác nhau. Trước kia nó còn được xếp vào thực vật bậc thấp (mình học cả về nấm trong môn phân loại thực vật học). Tất nhiên rằng bây giờ việc nấm không phải là thực vật đã được thừa nhận rộng rãi. Một số ý kiến lại cho rằng nấm thuộc vi sinh vật do có một số loại nấm rất nhỏ, không thể nhìn thấy bằng mắt thường. Tuy nhiên, đúng là có rất nhiều loại nấm có thể nhìn thấy bằng mắt thường (macrofungi) nên việc có xếp nấm vào vi sinh vật hay không còn là vấn đề chưa ngã ngũ hoàn toàn, và phụ thuộc vào chính kiến của từng người (ví dụ trong nhiều sách vi sinh vật và một số thầy cô giáo dậy vi sinh vẫn đề cập tới nấm-kể cả các nấm lớn). Nhưng theo mình, với định nghĩa về vi sinh vật và về nấm (Wikipedia) thì chỉ có thể coi một số loại nấm không thể nhìn thấy được (microfungi) là vi sinh vật.
Phạm Thủy Trang is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-09-06, 11:35   #8
Huỳnh Thị Minh Triều
Registered Users

To Thủy Trang: Em rất cảm ơn về những ý kiến của chị nhưng cô em bảo là nấm linh chi cũng thuộc loại vi sinh vật và bắt tụi em tìm hiểu lí do tại sao nó lại được xem là vi sinh vật trong khi kích thước của nó có thêư quan sát bằng mắt thường !! :(
To Hoàng Dũng : Thưa anh là câu hỏi này là do cô em đặc ra và bắt tụi em phải tìm hiểu và trả lời. Nhưng khi cô đưa ra câu hỏi thì em cũng thấy nó có điều lí thú nên mới post lên xem í kiến cảu các anh chị như thế nào ? Vì em thấy trong chương trình của em học ( SGK Ban Tự Nhiên lớp 10 ) thì nó ko đề cập đến việc là nấm có 2 loại đó là Macrofungi (nấm lớn) và microfungi (vi nấm), mà chỉ nói là nấm là các vi sinh vật và học cấu tạo chung của nấm. Nên em cũng thấy nó kì lạ lắm ! ko hiểu sao nấm linh chi lại được xem là vi sinh vật. Mong anh Dũng cùng các anh các chị khác giúp em giải thích được câu hỏi này ! thanks U :!:
Old 24-09-06, 15:14   #9
Trần Hoàng Dũng
Registered Users

Trần Hoàng Dũng's Avatar

Vậy thì em chỉ có 1 hướng trả lời đó là căn cứ trên kiểu trao đổi chất, phương thức sinh sản để trả lời.

Nấm = vi nấm + nấm lớn

Vi sinh vật = vi khuẩn + một số sinh vật Eu như tảo, nấm. Nhưng trong công thức này thì phải hiểu vi tảo chỉ là vi tảo và nấm chỉ là vi nấm.

Chứ bảo Vi sinh vật bao gồm cả nấm lớn thì ... potay.
Old 24-09-06, 17:22   #10
Nguyễn Trung Thành
Registered Users

Nguyễn Trung Thành's Avatar

theo mình nghĩ thì việc phân loại nấm hay vi sinh vật theo định nghĩa cũng chỉ mang tính tương đối. đôi khi ta không thể dùng định nghĩa để tách rời chúng ra được. chẳng hạn nếu nhìn trên quan điểm về đặc tính của vi sinh vật thì rõ ràng nấm linh chi có thể gọi là một loại VSV, nhưng nếu nhìn nhận bằng đặc điểm của giới nấm thì nó lại thuộc về giới nấm là hiển nhiên. tuy vậy nếu tuân thủ nghiêm ngặt khóa phân loại thì linh chi là một loại vi nấm đúng hơn là VSV.
Nguyễn Trung Thành is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Chuyển đến