Go Back   Diễn đàn Sinh học Việt Nam > Ký túc xá > Thảo luận chung

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 21-09-06, 15:53   #11
Trần Hoàng Dũng
Registered Users

Trần Hoàng Dũng's Avatar

Đấy lời a Trung cứ như là khung vàng thước ngọc, lần trước nghị quyết đã ban ra lần này là thông tư nghị định làm cụ thể hóa các bước những việc cần làm ngay, SHVN cứ gọi là sướng mê tơi nhé cứ việc nhắm mắt nhắm mũi, cắm cầu cắm cổ mà làm theo các chỉ dẫn này thì lo gì SHVN kô vươn vai lớn mạnh như Thánh Gióng.
Trần Hoàng Dũng is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-09-06, 19:15   #12
Nguyễn Ngọc Lương
Administrator

Nguyễn Ngọc Lương's Avatar

Tôi hiểu ý bạn Trung. Có hai loại khoa học (cái này có người đã nói rồi): một là "Khoa học chính thống" và hai là "Khoa học giải đố". Người làm khoa học chính thống thì tuân theo những quy cũ, khuôn khổ của khoa học chính thống: được nhiều người biết đến, được chính phủ trợ cấp, được ca tụng...v.v. Loại khoa học giải đố là loại khoa học mà câu hỏi đặt ra đi ngược lại với những gì được hiểu trong khoa học chính thống, ít được ai biết đến, ít được người quan tâm và thường khi mới ra đời thì bị bác bỏ kịch liệt. Tuy nhiên dần với thời gian thi nó sẽ hòa nhập vào một dòng với khoa học chính thống để tạo thành một khoa học chính thống mới bao trùm lên cả hai cái cũ. Đơn cử là thuyết cơ học cổ điển của Newton và thuyết tương đối của Enstein.

Rõ ràng khi ta đi lên cao, vào chuyên ngành hẹp thì đầu óc thường càng xơ cứng lại, ít có những suy nghĩ thoáng. Tuy nhiên rõ ràng nếu chỉ theo dòng chính thống mà bỏ qua sự tò mò, cứ hùa theo đám đông thì ta sẽ không có những đột phá trong khoa học như đã kể trên.

Tôi cũng thừa nhận nếu ai hỏi câu hỏi như bạn Lâm rõ ràng ban đầu người bị hỏi sẽ hơi bực mình, nhưng nếu trả lời kiểu của bạn (kiểu phủ đầu cho nó chừa lần sau đừng hỏi ngớ ngẩn vậy nữa) thì bạn sẽ làm mất cái tò mò ham hiểu biết của người hỏi. Dù bạn Lâm có hỏi nghiêm túc hay không nghiêm túc thì việc có một câu hỏi như vậy cũng là rất quý, có khi còn mở ra hướng nghiên cứu mới nữa.

Có một câu tiếng Anh rất hay muốn gửi gắm bạn Trung, hiện thì tôi chưa dịch nổi ra tiếng Việt:
There is no end in sight when it comes to new insight
Nguyễn Ngọc Lương is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-09-06, 20:28   #13
Trịnh Thành Trung

Trịnh Thành Trung's Avatar

Đến từ: Institute of Medical Microbiology, Greifswald, Germany
Trích:
Nguyên văn bởi Nguyễn Ngọc Lương
Tôi hiểu ý bạn Trung. Có hai loại khoa học (cái này có người đã nói rồi): một là "Khoa học chính thống" và hai là "Khoa học giải đố".
There is no end in sight when it comes to new insight
Hehehehe. Chúng ta lại có chút mâu thuẫn chỗ này rồi. Bạn đưa ra 2 nhà khoa học nổi tiếng cho minh chứng của bạn về 'Khoa học giải đố'. Vâng, chính xác, họ đã thành công.

Bạn đặt câu hỏi ngược lại nhé. 2 nhà khoa học này thành công ở đâu??? Tại thời điểm đó, 'khoa học chính thống' của nước đó như thế nào??? đang phát triển nhất nhì thế giới hay đang còn rất nghèo nàn và lạc hậu lắm???.

Và tôi lại hỏi lại bạn: Nếu 'khoa học chính thống' của bạn chưa phát triển được thì liệu 'khoa học giải đố' của bạn có phát triển được không??? Hay chỉ là sự liên tưởng về một câu mà thời xưa để lại 'Ếch ngồi đáy giếng'???

Ngay từ lần đọc đầu tiên về câu hỏi của Lâm, Tôi cũng tự hỏi 'Sao lại hỏi thế nhi???', Liệu bạn ấy đã tìm ra một nguồn C5 khổng lồ đang rơi vãi bên ngoài môi trường và muốn làm gì đó để thay đổi cấu trúc tương tác enzyme cơ chất giúp nấm men có thể sử dụng nguồn C5 đó, tạo ra cồn, cồn hòa vào xăng để dùng làm nhiên liệu máy (hihihihi). Nếu không phải vì vấn đề đó. Bạn đặt ra câu hỏi để làm gi??? Đánh đố mọi người ư??? Hay chỉ là để biết trong khi đó bạn đã là sinh viên rồi.(Nếu bạn muốn thay đổi cấu trúc tương tác enzyme, bạn cho nó sử dụng xenlulose, nó là C6 có mặt khắp nơi xung quanh bạn đấy, cần gì phải dùng C5???)

Bạn có biết khoa học về Sinh Học của Việt Nam đang đứng ở vị trí nào trong khu vực và thế giới??? khi mà muốn đào tạo các cán bộ khoa học kỹ thuật cao thì đều phải đi đào tạo ở nước ngoài. Khi muốn có một loại sản phẩm sinh học nào tốt thì đều phải nhập khẩu. Khi mà mỏi mắt mỏi cổ mới tìm thấy tên của nhà khoa học Việt Nam trên các tạp chí nổi tiếng của quốc tế. Trong khi đó những nhà khoa học trong nước thì lại mơ ước cái gọi là 'khoa học giải đố'. Liệu có viễn tưởng quá không bạn???

Tôi thì văn không hay, viết thì hay nhiều dấu hỏi. Nhưng tự Tôi, Tôi khuyên bạn một điều rằng: Hãy sống với hiện tại mình đang có, thực tế hơn một chút, đừng viển vông quá.

Khi nào 'khoa học chính thống' đã phát triển đủ mạnh thì chúng ta hãy nghĩ đến 'khoa học giải đố'. Trong kinh doanh, người ta gọi là 'lấy ngắn nuôi dài'. Mở rộng sang lĩnh vực sinh học có nghĩa là chúng ta phải tích lũy vốn và kinh nghiệm đã.

Hơn thế nữa, với các kiểu câu hỏi 'Tại sao trái đất là hình tròn....' thì bao giờ cái khoa học gọi là 'khoa học chính thống' mới phát triển được???

Have fun.
Trịnh Thành Trung is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-09-06, 21:30   #14
Trần Hoàng Dũng
Registered Users

Trần Hoàng Dũng's Avatar

E hèm, BS Lương vậy là không được nghen, không nghe anh CXH đã chỉ thị à?

Trích:
Nguyên văn bởi Cao Xuân Hiếu
Xin đừng cắn người mới đến
nhưng mà vì anh CXH không giáo xuấn là Người mới đến xin đừng cắn nên nếu người mới đến có cắn anh em mình thì anh em mình ráng trân mình trân mẩy ra mà chịu.

SHVN là phải đoàn kết, kô cắn nhau lung tung nhé.
Old 22-09-06, 03:11   #15
Trịnh Thành Trung

Trịnh Thành Trung's Avatar

Đến từ: Institute of Medical Microbiology, Greifswald, Germany
Trích:
Nguyên văn bởi Trần Hoàng Dũng
E hèm, BS Lương vậy là không được nghen, không nghe anh CXH đã chỉ thị à?

Trích:
Nguyên văn bởi Cao Xuân Hiếu
Xin đừng cắn người mới đến
nhưng mà vì anh CXH không giáo xuấn là Người mới đến xin đừng cắn nên nếu người mới đến có cắn anh em mình thì anh em mình ráng trân mình trân mẩy ra mà chịu.

SHVN là phải đoàn kết, kô cắn nhau lung tung nhé.
Chào Dũng

1. Mình nói thế cũng chỉ là ý tốt cho diễn đàn này thôi còn thực tế, diễn đàn đang trong tình trạng như thế nào thì chắc bạn cũng hiểu.

2. Mình mới chỉ biết và diễn đàn này cách đây 5 ngày thông qua một đường link anh Cao Xuân Hiếu gửi cho mình. Nghe đến cụm từ SHVN có vẻ hoành tráng lắm đây nhưng thực chất là như nào trong cái vỏ bọc ấy thì bạn cũng biết.

3. Bạn đã tham gia một diễn đàn sinh học quốc tế nào chưa??? Bạn thấy có sự khác nhau nhiều lắm không??? Diễn đàn của họ trả lời cho nhau dựa trên kiến thức và kinh nghiệm thực tế họ có hay là sự thách đố nhau ai vào google và search để cho ra kết quả nhanh nhất???

4. Mới quen biết bạn qua 4 ngày trên diễn đàn thì mình cũng tưởng tượng bạn là con người như thế nào rồi. Bạn có thấy bạn xứng đáng với cái title bạn đang có không???

5. Nếu bạn có muốn dùng các câu nói cách điệu để 'tổng xỉ vả nhau' thì bạn có thể giới thiệu một diễn đàn nào đó để chúng ta vào đó cùng 'tâm sự'??? Còn trên diễn đàn này, mình không muốn kiểu 'cưỡi cợt, theo đóm tan tàn' bạn đã thể hiện.

6. Phía sau bạn còn rất nhiều các em học sinh, sinh viên muốn học tập và trao đổi kiến thức đấy. Bạn đừng tự đem mình ra làm trò cười cho thiên hạ được không???

Thanks!
Trịnh Thành Trung is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 22-09-06, 07:50   #16
Trần Hoàng Dũng
Registered Users

Trần Hoàng Dũng's Avatar

Dạ dạ, lời a dạy thật chí lí ạ, em xin tiếp thu sâu sắc ạ.

Trích:
3. Bạn đã tham gia một diễn đàn sinh học quốc tế nào chưa??? Bạn thấy có sự khác nhau nhiều lắm không??? Diễn đàn của họ trả lời cho nhau dựa trên kiến thức và kinh nghiệm thực tế họ có hay là sự thách đố nhau ai vào google và search để cho ra kết quả nhanh nhất???
Ấy chết em quê mùa dốt nát, làm gì cao sang như các anh các chị mà tiếp xúc quốc tế, không gian; em an phận thủ thưởng chỉ loay hoay quanh mấy cái vũng trâu nằm thôi ạ, đâu có dám đi đâu xa.

Trích:
4. Mới quen biết bạn qua 4 ngày trên diễn đàn thì mình cũng tưởng tượng bạn là con người như thế nào rồi. Bạn có thấy bạn xứng đáng với cái title bạn đang có không???
Dạ, anh nhận xét giống ông thầy bụng bự đầu hói của em   quá, ổng bảo em so với mấy thằng TS khác mày cao hơn tụi nó nhiều lắm nhưng mà mày chưa lên tới mặt trăng đâu nghen, ...  dạ dạ nhìn mấy anh mấy chị trên mặt trăng mà em phát thèm ạ.

Trích:
5. Nếu bạn có muốn dùng các câu nói cách điệu để 'tổng xỉ vả nhau' thì bạn có thể giới thiệu một diễn đàn nào đó để chúng ta vào đó cùng 'tâm sự'??? Còn trên diễn đàn này, mình không muốn kiểu 'cưỡi cợt, theo đóm tan tàn' bạn đã thể hiện.

Ấy chết, cao sang quyền quý như các anh chị sao lại học đòi như em, sao lại đòi  'theo đóm tan tàn' , vậy còn gì là các anh các chị nữa, cho em xin ạ. Với lại mấy nơi như thế thì mấy anh mấy chị chơi nhiều mấy anh chị quen thân với chốn ấy chứ em nói rồi em chỉ loay hoay quanh chuồng xó bếp thì làm gì em biết mấy nơi đặc biệt ấy ạ.

Trích:
6. Phía sau bạn còn rất nhiều các em học sinh, sinh viên muốn học tập và trao đổi kiến thức đấy. Bạn đừng tự đem mình ra làm trò cười cho thiên hạ được không???
Dạ dạ, em lên đây để ăn nhậu thôi ạ, có ý định dạy dỗ ai đâu nè, anh chị nói oan cho em quá, trách nhiệm cao cả vinh quang đó chỉ có các anh chác chị là xứng thôi ạ. Anh chị không thấy em cỏ đẻ ra cái nghị quyết, nghị định, huyết tâm thư, ... nào đâu ạ, ngược lại em đọc những thứ ấy mà cứ như được rót mật vào tim, lại vỡ ra nhiều chân lý ấy chứ.
Old 22-09-06, 09:19   #17
Lê Tuấn Anh
Thành viên

Lê Tuấn Anh's Avatar

chậc .... đang bàn chuyện các bác lại to tiếng rùi, .... hic...gic.... em chạy đâ yyyyyy ....
Lê Tuấn Anh is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 22-09-06, 15:43   #18
Cao Thế Anh
Thành viên

Cao Thế Anh's Avatar

Không hiểu nổi các bác...........
Thẹn quá hóa giận mà giận quá là mất khôn nên nếu có ai lỡ lời thì các bác cũng nên bỏ qua cho.Đôi lúc là do tâm trạng thôi.Các bác tập trung vào chuyên môn cho.Lên đây ngoài mục đích trao đổi,phổ biến và học hỏi kiến thức còn là nơi giao lưu những người cùng chí huớng để cảm giác ko lẻ loi.Chín bỏ làm mười,anh em với nhau cả,cắn nhau làm gì.Làm cốc bia nhỉ!!!
Cao Thế Anh is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 22-09-06, 16:01   #19
Trần Hoàng Dũng
Registered Users

Trần Hoàng Dũng's Avatar

Dạ dạ, được vậy cũng mừng a!
Old 22-09-06, 17:31   #20
Nguyễn Tấn Đức
Thành viên

Nguyễn Tấn Đức's Avatar

Chà , tại sao chỉ mỗi chuyện "Người đến trước - Người đến sau" mà vỡ ra nhiều chuyện nội bộ diễn đàn SHVN vậy ta ? 8O

Nhân vô thập toàn mà , chỗ nào cũng có cái khuyết điểm của nó cả , em nghĩ , anh Cao Xuân Hiếu khi lập topic này là muốn nhấn mạnh vai trò của những người mới đến mà thôi, và cũng như các diễn đàn khác, việc có nhiều thành viên gia nhập (cho dù họ có đội nón ra đi ngay sau đó...) thì cũng thể hiện được tiếng tăm của diễn đàn đó.

Thật ra vì đây là 1 cộng đồng ảo , nên luôn có những cái gọi là "đẳng cấp" , và em nghĩ ở đây đẳng cấp được hiểu như là :"Cấp bậc học hàm + nơi làm việc" ----> Cho nên , việc ghi đúng lý lịch thành viên đã làm 1 số người khác cũng là thành viên sẽ chùn tay khi muốn viết bài phản biện ý kiến với những thành viên cao cấp hơn và họ sẽ đứng ngoài những cuộc tranh luận khoa học chuyên môn.

Ở những diễn đàn khác , đẳng cấp chỉ đơn giản là dựa vào số lượng bài viết ---> Và mọi thành viên đều có thể mạnh tay mạnh miệng thể hiện quan điểm của mình ---> Việc thu hút thêm thành viên cũng ko đến nỗi khó khăn như diễn đàn sinh học mình.

Giả sử , 1 em học sinh cấp II nhưng ưa thích sinh học ,muốn tham gia diễn đàn . Nhưng em sẽ rất là ngại khi nói chuyện + phản biện lại ý kiến của những người lớn. Và nếu những nhà khoa học trong diễn đàn của chúng ta tranh luận , dường như chỉ có họ nói chuyện với nhau vì những người khác ...biết gì đâu mà nói.

Theo tiêu chí của diễn đàn thì đây là nơi thảo luận chuyên ngành , nên ta nên chấp nhận 1 sự thật là số lượng thành viên sẽ ko cao ! , và cũng nên chấp nhận luôn 1 thực tế đang diễn ra là Những topic chuyên ngành sẽ chỉ quanh đi quanh lại vài người trình độ chuyên môn cao nói chuyện với nhau. ---> Điều này rất là bình thường , cho nên trước đây đã lập ra 1 box SHPT là nơi thảo luận của các bạn học sinh với nhau,để giải quyết được tình trạng hoạt động kém sôi nổi của diễn đàn.

Theo anh Trịnh Thành Trung thì tuy anh mới tham gia diễn đàn được vài ngày nhưng anh đã nắm được tình hình hoạt động của diễn đàn là "thế đó chỉ có thế thôi" , em nghĩ cái gì cũng cần phải có thời gian ,và anh sẽ có những đóng góp nhằm cải thiện tình hình chứ ? :P

Hy vọng 1 điều đơn giản cho diễn đàn : chất lượng câu hỏi + câu trả lời được nâng lên trong thời gian sắp tới . Và lượng thành viên sẽ tăng lên dù họ ko phải là dân trong nghề ,nhưng với sự có mặt của họ thì những gì trên lý thuyết sẽ được hòa vào thự tế .

Em rất tâm đắc với câu nói này :"Phương pháp trả lời 1 vấn đề đơn giản là cả 1 vấn đề" ---> Vì thực tế ,có nhiều người trình độ rất cao nhưng khi được hỏi 1 câu đơn giản thì cách họ trả lời chỉ làm phức tạp thêm tìn hình ! 8O

Về câu tiếng anh của bác Lương : There is no end in sight when it comes to new insight , có thể tạm dịch như vầy nhé :"Cùng 1 vấn đề ,nếu nhìn ở những hướng khác nhau sẽ thấy những điều thú vị"

To anh Trần Hoàng Dũng ,hiện là nghiên cứu sinh ben Đực , anh có thể cho mọi người ổ diễn đàn biết là hiện nghiên cứu sinh ngành công nghệ sinh học bên Đức (người VN thôi) có đông ko ? Và anh sẽ là cầu nối diễn đàn SHVN với những anh(chị) đó chứ ?
Nguyễn Tấn Đức is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Chuyển đến

vB 3.8.7 Copyright © 2000 - 2017, Jelsoft Enterprises Ltd.