Go Back   Diễn đàn Sinh học Việt Nam > Giảng đường > Vi sinh

Vi sinh Các vấn đề lý thuyết về Vi sinh vật học, xin đừng nhầm với box Công nghệ Vi sinh.

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 28-08-06, 16:29   #11
Lê Đoàn Thanh Lâm
Registered Users

Lê Đoàn Thanh Lâm's Avatar

Vẫn là câu hỏi dung dịch pepton 0.1% có là dung dịch đẳng trương không ạ? Trong articles bắc Lương đưa không thấy nhắc đến,em cũng chưa tìm thấy.
Old 28-08-06, 16:38   #12
Trần Hoàng Dũng
Registered Users

Trần Hoàng Dũng's Avatar

tại sao kô?

và hơn nữa là nên viết 0,1% chứ đừng 0.1% nhé.
Trần Hoàng Dũng is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-08-06, 19:12   #13
Lê Đoàn Thanh Lâm
Registered Users

bác dũng ơi, bác có biết dd pepton 0,1% đó làm dung dịch đẳng trương cho các loài vi khuẩn nào không, hay vi khuẩn nào cũng dùng cái này được?
Old 29-08-06, 00:09   #14
Trần Hoàng Dũng
Registered Users

Trần Hoàng Dũng's Avatar

bạn chịu khó nghiền ngẫm cái định nghĩa về dd đẳng trương, hiểu nguyên lý đó sẽ giúp bạn trả lời cho mọi trường họp chứ kô phải tìm câu trả lời cho từng trường hợp đơn lẻ.
Old 29-08-06, 20:00   #15
Lê Đoàn Thanh Lâm
Registered Users

hơ, thà anh không trả lời cho xong,nếu đi vào chi tiết có vẻ như các bác nhà mình ngại hay sao ý nên toàn đao to búa lớn ở rìa ngoài. Vấn đề là em nghiền ngẫm rồi, nên mới đặt câu hỏi để tham khảo ý kiến mọi người ra sao?
Old 30-08-06, 21:37   #16
Trần Hoàng Dũng
Registered Users

Trần Hoàng Dũng's Avatar

vậy bạn cứ tự đi tìm câu trả lời đi nhé, còn câu trả lời của tui nằm trong chính định nghĩa đẳng trương; những phát biểu chi tiết có tính chất "thách thức nền khoa học thế giới" thì đừng nói là uốn lưỡi 7 lần mà có khi 70 hay 700 thậm chí 7000 lần, còn câu trả lời chi tiết cho câu hỏi đại lại "chó mèo có phải là thú có vú hay không vì trước giờ em học mô hình toàn mô tả chuột (?)" thì miễn trả lời!!!
Old 31-08-06, 03:44   #17
Lê Đoàn Thanh Lâm
Registered Users

okie , hiểu câu trả lời của bác
Old 22-09-06, 11:11   #18
Trần Thùy Trang
Registered Users

Trần Thùy Trang's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi Trần Hoàng Dũng
vậy bạn cứ tự đi tìm câu trả lời đi nhé, còn câu trả lời của tui nằm trong chính định nghĩa đẳng trương; những phát biểu chi tiết có tính chất "thách thức nền khoa học thế giới" thì đừng nói là uốn lưỡi 7 lần mà có khi 70 hay 700 thậm chí 7000 lần, còn câu trả lời chi tiết cho câu hỏi đại lại "chó mèo có phải là thú có vú hay không vì trước giờ em học mô hình toàn mô tả chuột (?)" thì miễn trả lời!!!
Xin chào tất cả mọi người, tôi là thành viên mới của diên đàn. Các câu hỏi mà Lâm nêu ra đều rất thú vị. Tôi nghĩ dù là vấn đề nhỏ, cơ bản đến đâu các bạn nên giải thích để người đọc tiện theo dõi và nên đi thẳng vào câu hỏi luôn. Tôi cũng quan tâm đến "dung dịch đẳng trương pepton 0,1%", xin anh Dũng làm ơn trả lời giúp. Thank you in advance (Vielen Dank)
Trần Thùy Trang is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 22-09-06, 11:26   #19
Trần Hoàng Dũng
Registered Users

Trần Hoàng Dũng's Avatar

Ấy chết, sao lại réo tui vậy nè, tui già rồi, chỉ toàn "bỡn cợt, theo đóm ăn tàn", suốt ngày ăn nhậu, làm gì có khả năng mà bàn chuyện chuyên môn, để người nghiêm túc và có chuyên môn trả lời nghen.

Nhưng mà người ta rặn được thì chắc mình cũng rặn được, vậy tui cũng ráng rặn đây, có gì chịu khó dùm nhé

01- Peptone hoàn toàn có thể sử dụng để pha dd đẳng trương "isotonic solution"

02- Nhưng nồng độ peptone đẳng trương kô phải là 0,1% hay 1% mà là con số khác. Còn con số cụ thể thì khi nào làm đến dd peptone đẳng trương tự khắc biết liền.
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Chuyển đến

vB 3.8.7 Copyright © 2000 - 2017, Jelsoft Enterprises Ltd.