View Single Post
Old 25-09-06, 17:04   #15
Nguyễn Ngọc Lương
Administrator

Nguyễn Ngọc Lương's Avatar

Sao không thử xài các phương pháp khác như nested PCR, lai (thiết kế probe đặc hiệu vào)...v.v nhỉ? Nếu những phương pháp này không đảm bảo độ chính xác 100% thì phương pháp cắt của bạn có lẽ cũng không thể chính xác hơn chúng. Đúng là về thực nghiệm thì ở đây chỉ có vài người làm nhưng có lẽ góp ý về cái design của bạn thì chắc có nhiều người góp ý được đấy.
Bác Dũng dùng analog cũng hay đấy chứ: tìm một tên tội phạm mà phải bắn chết tất cả những người vô tội - bên toán họ làm ngược lại như vậy - gọi là chứng minh phản chứng - khỏe hơn nhiều.
To bạn Trung: bác Dũng có giọng văn hơi "gai" và "chua" một chút. Đừng để ý đến những chuyện đó mà nên khai thác kinh nghiệm của bác ấy. Có lẽ kinh nghiệm thực nghiệm của bác ấy cũng không ít đâu (sau gần chục năm chinh chiến trời Âu).
Bạn vẫn có thể post ở Molecular biology forum hoặc Protocol online để xem người ta có ý kiến gì không? Các chỗ đó "chuyên gia" hơn chỗ này. Nhưng theo tôi bạn nên viết luôn cái experiment design của mình để bọn nó góp ý xem có practically feasible không cái đã.
Nguyễn Ngọc Lương is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn